Theo luật BB thế giới hiện hành thì giải quyết như thế nào tình huống này ạ?

Thang2501

Thượng Sỹ
Em tham khảo một số Điều lệ giải BB của các đơn vị khác nhau (ở VN), thì thấy có 2 cách giải quyết để xếp thứ tự cho các đội trong 1 bảng đấu:
1. Một là: Khi có 2 hay nhiều đội trong 1 bảng có số điểm bằng nhau thì tiếp tục xem xét các chỉ số phụ : trước hết là xét đối kháng. Sau rồi mới đến tỷ số (hiệp thắng/hiệp thua), rồi đến tỷ số (quả thắng/quả thua)...rồi cuối cùng là bốc thăm may rủi.
2. Hai là (cách này thì thứ tự xem xét lại ngược lại):
Trước hết là xét tỷ số (hiệp thắng/hiệp thua), rồi đến tỷ số (quả thắng/quả thua). Sau rồi mới đến xét đối kháng. Và cuối cùng là bốc thăm may rủi.

Em xin phép các bác ở trong BTC của các giải đấu lớn, những ai có kinh nghiệm trả lời giúp một vấn đề như thế này ạ:
- Cách giải quyết nào là đúng với luật BB hiện hành (của thế giới ạ)? (Vì em đã tìm tài liệu rồi nhưng chưa ra. Thực tế em đã thấy nhiều BTC đã rất lúng túng trong việc giải quyết vấn đề này dẫn đến kết luận gây nhiều tranh cãi)

Rất mong được các bác, và ACE có kinh nghiệm chỉ bảo.
Em cảm ơn nhiều!
(Khi có câu trả lời rồi, em sẽ xin phép tiếp tục hỏi câu hỏi tiếp sau...)

Last edited:

hunghanoi

Super Moderators
1 - Nếu chỉ có 2 đội bằng điểm nhau thì đương nhiên đội nào thắng đội kia sẽ xếp trên thôi (đối đầu) !

2 - Nếu có từ 3 đội bằng điểm nhau trở lên thì lấy tổng số ván thắng của các đội đó với nhau chia cho các ván thua,đội nào có thương số lớn hơn sẽ xếp trên.Nếu vẫn bằng nhau thì lấy tổng số điểm thắng của các đội đó với nhau chia cho các điểm thua,đội nào có thương số lớn hơn sẽ xếp trên.Nếu vẫn bằng nhau thì.....BỐC THĂM !

Thang2501

Thượng Sỹ
Vâng! Cảm ơn các bác.
Trước khi đấu giải, trong buổi họp thông qua điều lệ giải, BTC và đại diện các đội cần thống nhất luôn vấn đề này.
Đôi khi, "cái ác" ở đây là có 3 anh bằng điểm nhau, thắng xoay vòng nhưng kết quả của trận đấu với anh thứ Tư (cuối bảng) lại không có "ý nghĩa" mấy!

Bình luận từ Facebook