Thắc mắc về thời gian giới hạn trận đấu?

bantaylua

Đại Uý
Bác bác cho e hỏi, theo luật bóng bàn thì 1 trận đấu bóng bàn có giới hạn thời gian thi đấu kô? Và trích dẫn ở luật nào?
Chả là clb e cos trận đấu lâu quá, rằng co, mọi người đang tranh luận ác liệt về vấn đề này.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Không có giới hạn đâu bạn nhé, chỉ có luật giải quyết nhanh khi các đối thủ gò bóng qua lại quá nhiều lần mà không chịu tấn công thôi nhé, luật này thường được áp dụng vào những trận đấu giữa các đối thủ nữ. Còn cụ thể ra sao thì mình không nhớ rõ lắm, bạn chờ người khác vào trích dẫn nhé :)

docmaorg

Đại Tá
Khi trận đấu mà hai giơ thủ ko chịu công, cắt bóng cực kỳ đỉa, bóng qua lại quá lâu thì luật bóng bàn quy định người giao bóng cắt đến quả thứ 6 sẽ phải công, nếu ko công sẽ bị tính là thua. Mình nhớ trước xem 1 trận nữ, 1 TQ, 1 Nhật đánh dai quá trọng tài phải làm thế.

bantaylua

Đại Uý
Bác doccothankiem xem thế nào chứ đánh mà gò nhiều là phạm luật đấy!

- Nhờ các bác trích nguyên văn đoạn luật để em tham khảo có được chăng?

Duc_NM

Đại Tá
Khi trận đấu mà hai giơ thủ ko chịu công, cắt bóng cực kỳ đỉa, bóng qua lại quá lâu thì luật bóng bàn quy định người giao bóng cắt đến quả thứ 6 sẽ phải công, nếu ko công sẽ bị tính là thua. Mình nhớ trước xem 1 trận nữ, 1 TQ, 1 Nhật đánh dai quá trọng tài phải làm thế.
Nói thật là nếu không trích dẫn điều khoản luật rõ ràng thì em không tin luật 6 quả này là thật, vô lý, thậm vô lý :eek:

doccothankiem_hp

Thượng Tá
Nói thật là nếu luật 6 quả này là thật, thì quá là vô lý,vô lý,vô lý...chẳng qua các Bác gò kém nên cứ thích giật Liều xem có sang hay ko thì sang-Bác có biết là gò công sang bàn còn nặng hơn là Giật đấy chứ-mà Gò thì người ta còn xem cơ hội khi đối phương thừa chân thiếu tay thì đánh cho miếng Cáng là lăn ra chết chứ co gì đâu mà...Axelo

Trainee

Đại Tá
Số 836/QĐ-UB TDTT Hà Nội, ngày 15 tháng 5 năm 2006
QUYẾT ĐỊNH
CỦA BỘ TRƯỞNG – CHỦ NHIỆM ỦY BAN TDTTVề việc Ban hành Luật Bóng bàn

....
......

2.15 PHƯƠNG PHÁP ĐÁNH KHẨN TRƯƠNG(*)

2.15.1 Phương pháp đánh khẩn trương sẽ được áp dụng nếu khi đã thi đấu hết 10 phút mà chưa kết thúc xong một ván, ngoại trừ cả hai đấu thủ hay hai đôi đấu thủ đã đạt được ít ra tới 9 điểm hoặc là ở bất kỳ thời điểm nào sớm hơn theo yêu cầu của hai đấu thủ hay hai đôi đấu thủ.

2.15.1.1 Nếu bóng đang ở trong cuộc mà đã đến thời gian giới hạn thì trọng tài dừng trận đấu và trận đấu sẽ được tiếp tục với quả giao bóng bởi đấu thủ đã giao bóng của lần đánh bóng mà đã bị dừng lại;

2.15.1.2 Nếu bóng không ở trong cuộc khi đến thời gian giới hạn thì trận đấu sẽ tiếp tục với quả giao bóng thuộc về đấu thủ đỡ giao bóng ngay tức thì sau lần đánh bóng qua lại trước đó.

2.15.2 Sau đó mỗi đấu thủ sẽ luân phiên giao bóng cho từng điểm một và nếu đấu thủ hay cặp đôi đỡ trả bóng tốt 13 lần thì bên đỡ giao bóng sẽ được tính 1 điểm.

2.15.3 Một khi đã được áp dụng thì phương pháp đánh khẩn trương sẽ vẫn được dùng cho đến cuối trận đấu.

docmaorg

Đại Tá
Nói thật là nếu luật 6 quả này là thật, thì quá là vô lý,vô lý,vô lý...chẳng qua các Bác gò kém nên cứ thích giật Liều xem có sang hay ko thì sang-Bác có biết là gò công sang bàn còn nặng hơn là Giật đấy chứ-mà Gò thì người ta còn xem cơ hội khi đối phương thừa chân thiếu tay thì đánh cho miếng Cáng là lăn ra chết chứ co gì đâu mà...Axelo
2.15.2 Sau đó mỗi đấu thủ sẽ luân phiên giao bóng cho từng điểm một và nếu đấu thủ hay cặp đôi đỡ trả bóng tốt 13 lần thì bên đỡ giao bóng sẽ được tính 1 điểm.
Câu trả lời chính xác.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long

Em nhớ đúng mà :D
Có người trích luật rồi đó bác :D

bantaylua

Đại Uý
Số 836/QĐ-UB TDTT Hà Nội, ngày 15 tháng 5 năm 2006
QUYẾT ĐỊNH
CỦA BỘ TRƯỞNG – CHỦ NHIỆM ỦY BAN TDTTVề việc Ban hành Luật Bóng bàn

....
......
2.15 PHƯƠNG PHÁP ĐÁNH KHẨN TRƯƠNG(*)

2.15.1 Phương pháp đánh khẩn trương sẽ được áp dụng nếu khi đã thi đấu hết 10 phút mà chưa kết thúc xong một ván, ngoại trừ cả hai đấu thủ hay hai đôi đấu thủ đã đạt được ít ra tới 9 điểm hoặc là ở bất kỳ thời điểm nào sớm hơn theo yêu cầu của hai đấu thủ hay hai đôi đấu thủ.

2.15.1.1 Nếu bóng đang ở trong cuộc mà đã đến thời gian giới hạn thì trọng tài dừng trận đấu và trận đấu sẽ được tiếp tục với quả giao bóng bởi đấu thủ đã giao bóng của lần đánh bóng mà đã bị dừng lại;

2.15.1.2 Nếu bóng không ở trong cuộc khi đến thời gian giới hạn thì trận đấu sẽ tiếp tục với quả giao bóng thuộc về đấu thủ đỡ giao bóng ngay tức thì sau lần đánh bóng qua lại trước đó.

2.15.3 Một khi đã được áp dụng thì phương pháp đánh khẩn trương sẽ vẫn được dùng cho đến cuối trận đấu.
Cám ơn bác nhé. Như vậy là ván đấu có giới hạn thời gian, suy ra trận đấu cũng sẽ bị khống chế thời gian tổng .

hunghanoi

Super Moderators
Cám ơn bác nhé. Như vậy là ván đấu có giới hạn thời gian, suy ra trận đấu cũng sẽ bị khống chế thời gian tổng .

Không có khống chế tổng thời gian của một trận đấu mà chỉ có khống chế thời gian của từng ván đấu mà thôi.

Bình luận từ Facebook