Review Yasaka Rakza 7 soft

Lamberte

Trung Uý
Dig chắc chắn là ăn xoáy hơn rồi, và phải xử lý nó chủ động bằng tác động (chém, ...) phá xoáy bác ạ; em đang có mặt Dig 05 1.9 giá mua rẻ bèo, đánh thử 1 tháng để quyết làm quen và chơi cho bằng được Dig, giờ chuyển lên 2.1; Mặt 1.9 và 2.1 của Dig (05) em thấy khác nhau rất nhiều; Quả 1.9 nó xoáy bám và mềm mềm hơn hẳn, xử lý giao bóng em cứ chém cật lực như H3, 2.1 thì hơi khó hơn tý.
Đúng bộ 05/80/64 nó cũng na ná vậy như Ten, Dig 80 gần Dig 05 hơn T80 gần T05.
Dig nội địa được cái cực bền. Với cả em thấy giá cũng không quá chat như các bác nói, nếu như các bác sẵn sàng bỏ 8-900K để mua một mặt Class dưới;
Tất nhiên, em vẫn nhấn mạnh là quan trọng là hợp chứ không phải quan trọng là đắt tiền.

Em đang tính đặt mặt này, vì Dig80 em chưa thử được nhiều,

View attachment 136981
Bác @Trainee trải nghiệm nhiều, review vẫn chuẩn, và chi tiết nhất. E cảm ơn nhé :)

lion

Đại Tá
Em thấy có nhiều người so Dig 09c với Rakza Z, nghe nói gần được như vậy 8.5 vs 10, vậy là được rồi, lắp vào cốt trung bình nhanh như Vis trở lên là OK, họ toàn thử cốt gỗ còn thấy OK nữa mà.

lion

Đại Tá
tính ra mấy mặt H3 còn nhẹ hơn cả ten dig rakza z nhỉ, em có cái H3 national 39 độ mà nặng có 46g, trong khi ten 05 còn tận 47g, v15extra cũng tầ đấy
Vâng, em nghĩ là RZ nhẹ hơn H3, có thể nặng gần bằng Dig09c. Nếu muốn tiến lên dùng Dig09c một cách tự tin chắc chắn thì em nghĩ có thể thử với mặt RZ trước cũng không đến nỗi tệ. Nói gì thì nói, RZ nó cũng là mặt vợt công nghệ mới nhất của Yasaka kế thừa các ưu điểm của dòng Rakza trước đó, nay cho lót cứng, mặt xoáy nhưng lại hơi bám sẽ tạo ra cảm giác mới cho người chơi. Em đã theo dõi khá nhiều video clip so sánh RZ và Dig09c thì thấy nó có vẻ hay đó các thầy ạ.

dammebongban

Trung Uý
Vâng, em nghĩ là RZ nhẹ hơn H3, có thể nặng gần bằng Dig09c. Nếu muốn tiến lên dùng Dig09c một cách tự tin chắc chắn thì em nghĩ có thể thử với mặt RZ trước cũng không đến nỗi tệ. Nói gì thì nói, RZ nó cũng là mặt vợt công nghệ mới nhất của Yasaka kế thừa các ưu điểm của dòng Rakza trước đó, nay cho lót cứng, mặt xoáy nhưng lại hơi bám sẽ tạo ra cảm giác mới cho người chơi. Em đã theo dõi khá nhiều video clip so sánh RZ và Dig09c thì thấy nó có vẻ hay đó các thầy ạ.
Rz không nhẹ hơn tý nào; thập chí còn nặng hơn H3 NT blue; mình đã cắt vào Vis chơi được 3 ngày mà ko nhằn đc.
Cảm nhận: Cứng quá; phải thay đổi góc vợt ( ÚP vợt hơn so với khi chơi H3 ) nếu ko thì sẽ toàn bung ra khỏi bàn(cái này cảm mình thấy rõ nhất), bóng sang Hiền khô(chỉ đc cái nhanh ; Bám xoáy do có lớp dính); trình còi chỉ cảm nhận đc vậy thôi:)

Lamberte

Trung Uý
Hôm nay cuối tuần đâu tiên sau đượt nghỉ dịch đánh lại, em mượn cây Viscaria, 2 mặt H3 Blue, T05 đánh thử. Ko thể kham nổi, nặng, bì, giật nhẹ thì xịt, giật mạnh thì ra ngoài, nói chung ko kham được. Đổi sang cây Boll Alc, 2 mặt Xiom (cũng đi mượn :) )đánh thử, quăng quả nào ngọt lim quả ấy. Em may, ko chơi được Viscaria, lại suýt tốn tiền.

M.Hoang

Đại Tá
Hôm nay cuối tuần đâu tiên sau đượt nghỉ dịch đánh lại, em mượn cây Viscaria, 2 mặt H3 Blue, T05 đánh thử. Ko thể kham nổi, nặng, bì, giật nhẹ thì xịt, giật mạnh thì ra ngoài, nói chung ko kham được. Đổi sang cây Boll Alc, 2 mặt Xiom (cũng đi mượn :) )đánh thử, quăng quả nào ngọt lim quả ấy. Em may, ko chơi được Viscaria, lại suýt tốn tiền.
Về cơ bản boll alc và vis cảm giác giống nhau bác. Chắc do chưa quen mút thôi.

Lamberte

Trung Uý
Về cơ bản boll alc và vis cảm giác giống nhau bác. Chắc do chưa quen mút thôi.
Vâng bác, nhưng vấn đề là Viscaria thì cứ phải Tầu mới hay, ko chơi được Tàu, thì cây Vis cũng bình thường rồi, em nói ko chơi được là theo ý nghĩa như vậy :)

Trainee

Đại Tá
Vâng bác, nhưng vấn đề là Viscaria thì cứ phải Tầu mới hay, ko chơi được Tàu, thì cây Vis cũng bình thường rồi, em nói ko chơi được là theo ý nghĩa như vậy
Vis đánh Dignics hơi bị đỉnh đó bác; Em nói dựa trên mấy cây em biết ấy (Nặng tầm 90g, cảm giác hơi nhanh không xịt); Chứ mấy cây cứ xịt xịt, hay nhẹ hều 80-84g thì em không chơi được.
Thật chả hiểu sao giờ Vis nó ra tầm ~80g nhiều thế, xưa mấy cây vậy có khi bị tính là lỗi, chả ai chọn.

M.Hoang

Đại Tá
Vis đánh Dignics hơi bị đỉnh đó bác; Em nói dựa trên mấy cây em biết ấy (Nặng tầm 90g, cảm giác hơi nhanh không xịt); Chứ mấy cây cứ xịt xịt, hay nhẹ hều 80-84g thì em không chơi được.
Thật chả hiểu sao giờ Vis nó ra tầm ~80g nhiều thế, xưa mấy cây vậy có khi bị tính là lỗi, chả ai chọn.
vis đánh dig bao nhiêu thì hợp vậy b? cả trái vs phải ạ.

thanhibt

Thượng Sỹ
Em cảm ơn ạ, bên thuận tay bác chơi cây SZjk với mặt gì thế ạ?
D09C bác ơi, mặt này an toàn, nếu bác là rơ giật thì hợp. Còn nếu là rơ bạt thì mút này ko ngon như các mút mềm. D09C cứng, giật phải đúng góc mới nhanh và mạnh, dễ điều khiển vì nó ko nầy lắm. Đỡ bóng an toàn. Điểm yếu của mút này là bạt kém, đánh xa bàn ko tốt, bóng ngắn tàm tạm. Điểm mạnh là giật tốt, giật phản công tốt, hất, flick tốt.

thanhibt

Thượng Sỹ
Để làm quen dc với vợt thì phải đánh lâu lâu bác ơi. Nhiều cốt mút mình mượn xong đánh thấy hay sau đó mình đổi kiếm giống thế, nhưng đánh một thời gian thì lại thấy ko hay, ko hợp. Mình đổi nhiều loại cốt mút tè le cũng vì cái cảm giác ban đầu. Nói chung bác xem lối chơi của mình ntn thì sắm vũ khí hợp với mình. Ví dụ, lối đánh bền bỉ, đánh an toàn lấy vào bàn làm chủ đạo thì cây vis lại là cây tốt nhất. Còn đánh bạo lực một búa ăn ngay thì mấy cây sợi carbon nhanh. Còn sức yếu chút mà vẫn muốn đánh an toàn, lúc cần búa thì vẫn dc thì mấy cây SZLC… Mình đánh cây TMB ALC dc lâu nhất, sau đó thêm tuổi thêm yếu nên chuyển loạn lên các vợt từ Jun ZLC rồi JSZLC, ZSZLC. Giờ hay chơi cây SZLC nhất. Ngày trước mình cũng như bác, vis là phải H3 và ten64 hoặc 05, gắn mút khác cứ thấy thiêu thiếu, he he

Lamberte

Trung Uý
Để làm quen dc với vợt thì phải đánh lâu lâu bác ơi. Nhiều cốt mút mình mượn xong đánh thấy hay sau đó mình đổi kiếm giống thế, nhưng đánh một thời gian thì lại thấy ko hay, ko hợp. Mình đổi nhiều loại cốt mút tè le cũng vì cái cảm giác ban đầu. Nói chung bác xem lối chơi của mình ntn thì sắm vũ khí hợp với mình. Ví dụ, lối đánh bền bỉ, đánh an toàn lấy vào bàn làm chủ đạo thì cây vis lại là cây tốt nhất. Còn đánh bạo lực một búa ăn ngay thì mấy cây sợi carbon nhanh. Còn sức yếu chút mà vẫn muốn đánh an toàn, lúc cần búa thì vẫn dc thì mấy cây SZLC… Mình đánh cây TMB ALC dc lâu nhất, sau đó thêm tuổi thêm yếu nên chuyển loạn lên các vợt từ Jun ZLC rồi JSZLC, ZSZLC. Giờ hay chơi cây SZLC nhất. Ngày trước mình cũng như bác, vis là phải H3 và ten64 hoặc 05, gắn mút khác cứ thấy thiêu thiếu, he he
Dòng H3 em chỉ chơi được có H3 Nittaku thôi, ngày còn đánh cây TBS em cũng chơi H3 Tàu với Battle 2, nhưng em chơi ko được lâu. Em ham moi móc lắm, nặng, xịt là em chịu :) Bác đánh SZLC lại Dig09C, kiếm của bác sắc quá :)

M.Hoang

Đại Tá
Dòng H3 em chỉ chơi được có H3 Nittaku thôi, ngày còn đánh cây TBS em cũng chơi H3 Tàu với Battle 2, nhưng em chơi ko được lâu. Em ham moi móc lắm, nặng, xịt là em chịu :) Bác đánh SZLC lại Dig09C, kiếm của bác sắc quá :)
H3 nitakku có vẻ nặng hơn nữa hay sao mà

Lamberte

Trung Uý
H3 nitakku có vẻ nặng hơn nữa hay sao mà
H3 Nittaku nặng nhẹ hơn thì em ko chắc, nhưng H3 Nittaku nảy hơn H3 tàu tương đối, và dễ đánh hơn, e nghĩ nó như là H3 tàu được Tune rồi, nhưng mà chính vì nó nặng nên em cũng chỉ đánh được thời gian ngắn thôi ạ.

dungatvt

Thượng Tá
Rakza Z 2.1 157x150 chưa keo là 50g nhé bác.

Bình luận từ Facebook