Phong trào bóng bàn Lào Cai có dấu hiệu khởi sắc.

Dũng Gai

Moderator
Những năm 2000, phong trào bóng bàn của Lào Cai phát triển tốt, đến ngay cả nhiều tỉnh khác cũng gửi con em mình về Lào Cai đào tạo. Theo năm tháng, phong trào bóng bàn của Lào Cai có nhiều thăng trầm và có thời điểm “tụt dốc”, người chơi và xem bóng bàn có xu hướng ít đi, nhiều bạn trẻ hoặc công chức, viên chức, các doanh nghiệp đã đón nhận môn thể thao thời thượng hơn đó là quần vợt.
Không ít người chuyển sang đi bộ, khiêu vũ, thậm chí thành lập cả Hội xe đạp Lào Cai. Những tưởng bóng bàn Lào Cai sẽ bị quên lãng, nhưng từ năm 2012 đến nay, phong trào bóng bàn Lào Cai lại có dấu hiệu phục hưng. Ngoài những giải bóng bàn thường xuyên do Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tổ chức như: giải bóng bàn vô địch tỉnh, giải cầu lông - bóng bàn các khối và chung kết khối… phong trào bóng bàn lại rộ lên rộng khắp. Nhiều câu lạc bộ bóng bàn đã thành lập và duy trì hoạt động tốt, điển hình như câu lạc bộ công ty TNHH MTV Apatit (Viết tắt là CLB APT); CLB bóng bàn BBC (sát hợp hai CLB nhà máy bia và gạch); CLB Phường Lào Cai, Cốc Lếu, Duyên Hải, Bến xe khách; CLB bóng bàn công ty Môi trường, Nước sạch (thành phố Lào Cai)… Huyện Sa Pa ngoài phát triển môn quần vợt cũng đã thành lập CLB bóng bàn Fansipan, duy trì và tổ chức hoạt động tốt.
Sự duy trì hoạt động nền nếp của các CLB đã hình thành nên nhiều ý tưởng các giải bóng bàn không chính thức khác đã được thực hiện mang lại không khí mới cho bóng bàn Lào Cai. CLB bóng bàn BBC ngay trong ngày ra mắt CLB đã tổ chức Giải bóng bàn CLB BBC mở rộng có mời các CLB trong toàn tỉnh đến tham gia với tổng cộng 84 vận động viên nghiệp dư, đáp ứng lòng mong mỏi, khao khát giao lưu của các thành viên yêu môn bóng bàn từ các CLB toàn tỉnh. Nhân dịp ngày mồng 8 tháng 3 năm nay, CLB Apatit cũng đã tổ chức Giải bóng bàn các cặp đôi nam nữ hoàn hảo chào mừng ngày mồng 8 tháng 3 cho chị em phụ nữ. Đây là một giải mà theo đánh giá của nhiều người tổ chức rất thành công, khác lạ với các giải khác là hướng tới chị em yêu thích bóng bàn. Các CLB bóng bàn khác như Duyên Hải, Cty Môi Trường, Nước sạch, CLB Fansipan Sa Pa cũng đã tổ chức nhiều giải thi đấu giao lưu với các CLB khác tạo khí thế sôi nổi, thậm chí là “cạnh tranh lành mạnh” giữa các CLB bóng bàn trong toàn tỉnh.
Lần đầu tiên trong một số năm gần đây, năm 2013 tỉnh Lào Cai tổ chức giải bóng bàn vô địch toàn tỉnh mở rộng có mời các tỉnh khác tham gia (Thái Nguyên, Phú Thọ, Sơn Tây, Yên Bái…). Chất lượng của giải được nâng lên rõ rệt, các VĐV trong tỉnh có dịp giao lưu, cọ sát nâng cao trình độ, phát triển bóng bàn Lào Cai theo hướng có chiều sâu. Nhiều đoàn bóng bàn thuộc các tỉnh khác có ấn tượng sâu đậm về Lào Cai trong công tác tổ chức, đón tiếp. Ngoài những giải chính thức tổ chức trong năm 2013, từ tháng 5 đến cuối năm, các CLB trong tỉnh cũng có kế hoạch tổ chức các giải bóng bàn theo hướng xã hội hóa, qua đó tăng cường giao lưu, duy trì sức khỏe và đưa phong trào bóng bàn của Lào Cai phát triển rộng khắp toàn tỉnh…
Một tin rất vui cho bóng bàn Lào Cai đó là trang web bóng bàn nổi tiếng www.bongban.org đã dành một box (“phần không gian”) cho tỉnh Lào Cai tham gia giao lưu các bài viết và thông tin bóng bàn Lào Cai với bóng bàn các tỉnh, thành. Tất cả các thông tin, giải đấu của bóng bàn, hình ảnh các câu lạc bộ…đều được cập nhật và thể hiện trên box Lào Cai. Thậm chí các giải đấu giao lưu cũng được sắp xếp, tổ chức trên trang web này, giảm thiểu chi phí cho công tác tổ chức, mà điển hình nhất là giải giao lưu bóng bàn giữa các CLB trong toàn tỉnh được CLB BBC đăng cai tổ chức vào ngày 19 tháng 5 vừa qua….
Cùng với phát triển kinh tế năng động, phong trào bóng bàn của Lào Cai cũng phải phát triển lên một tầm mới. Muốn vậy rất cần sự quan tâm của Tỉnh trong đầu tư các thiết chế thể thao, sự vào cuộc của các cấp, các ngành, các tổ chức, đặc biệt là vai trò của 1 số cá nhân tâm huyết, yêu thích môn bóng bàn cùng chung tay xây dựng phong trào bóng bàn Lào Cai phát triển bền vững. Và theo thời gian thì môn bóng bàn vẫn là 1 sự lựa chọn phù hợp cho nhiều lứa tuổi khác nhau, đặc biệt người trung và cao tuổi bởi lẽ chơi bóng bàn tuy khó nhưng bình dân, chi phí ít, không gian vừa phải, chơi được cả lúc nắng mưa và “chấn thương” thể thao khi chơi bóng bàn rất thấp. Qua kinh nghiệm cho thấy một số môn thể thao, đặc biệt môn quần vợt số người chơi bị chấn thương khá nhiều do chơi không đúng kỹ thuật mặt khác tuổi cao thì môn quần vợt chưa chắc đã hợp do phải chạy, dùng sức khá nhiều. Nhưng để bóng bàn phát triển bền vững thực sự thì điều quan trọng là Tỉnh sớm tạo điều kiện thành lập Liên đoàn bóng bàn, quy tụ được các tổ chức, cá nhân tâm huyết làm nòng cốt cho phong trào bóng bàn phát triển.

Nguyễn Đình Dũng – PGĐ Sở VHTTDL Lào Cai

Duongapaco

Đại Tá
Bài viết này để đăng báo Thể thao Việt Nam đi em ơi. Anh cũng thấy rất nhiều người lớn tuổi chơi Quần vợt bị đau đầu gối rồi nay không thể tiếp tục chơi được nữa, có lẽ môn đấy chỉ thích hợp với người trẻ tuổi thôi, nhưng bây giờ chơi bóng bàn có vẻ quê quê không nhỉ ?

Dũng Gai

Moderator
Bài viết này để đăng báo Thể thao Việt Nam đi em ơi. Anh cũng thấy rất nhiều người lớn tuổi chơi Quần vợt bị đau đầu gối rồi nay không thể tiếp tục chơi được nữa, có lẽ môn đấy chỉ thích hợp với người trẻ tuổi thôi, nhưng bây giờ chơi bóng bàn có vẻ quê quê không nhỉ ?
Vâng, bài này em đăng ở tạp chí ngành rồi, hôm nào gửi sau. Dạo này em lười viết lắm.

Duongapaco

Đại Tá
Chơi bóng bàn chi phí thấp nhưng lên tay chậm, làm cho người mới tập chơi hay sốt ruột vì nhìn những người chơi vài ba năm mà vẫn lều phều nên họ chóng chán lắm, chỉ có ai đam mê thì mới chơi lâu bền được thôi. Công ty anh mỗi năm mở một lớp dạy tập bóng bàn nhưng do khó chơi quá nên những người mới tập chơi hay nản chí và bỏ luôn

Dũng Gai

Moderator
Chơi bóng bàn chi phí thấp nhưng lên tay chậm, làm cho người mới tập chơi hay sốt ruột vì nhìn những người chơi vài ba năm mà vẫn lều phều nên họ chóng chán lắm, chỉ có ai đam mê thì mới chơi lâu bền được thôi. Công ty anh mỗi năm mở một lớp dạy tập bóng bàn nhưng do khó chơi quá nên những người mới tập chơi hay nản chí và bỏ luôn

Có người thật tay, phang mạnh, nát hàng thì anh bảo họ nản là phải. Vừa đánh vừa động viên nhau cơ.

Duongapaco

Đại Tá
Em ở trên Sở có nhiều điều kiện hơn các anh em khác cùng chơi thể thao, theo anh Lào Cai vẫn cần một định hướng quan trọng nữa là:
- Thu hút các tài năng về thể thao của các tỉnh lên Lào Cai công tác lâu dài
- Xây dựng các đội tuyển thể thao mũi nhọn có tầm ảnh hưởng sâu rộng trên thị trường như: Bóng đá, bóng chuyền ... thông qua các giải sẽ là hình thức quảng bá thương hiệu cho Lào Cai
Còn anh em mình chỉ thích nếu LC có một đội tuyển bóng bàn mạnh tham gia giải toàn quốc thì rất vui, khi đến giải vô địch tỉnh mở rộng sẽ dễ đánh hơn năm 2013. Nếu Sở không nuôi được thì tỉnh giao cho các Doanh nghiệp nuôi ( mỗi DN một vài người )

Dũng Gai

Moderator
Em ở trên Sở có nhiều điều kiện hơn các anh em khác cùng chơi thể thao, theo anh Lào Cai vẫn cần một định hướng quan trọng nữa là:
- Thu hút các tài năng về thể thao của các tỉnh lên Lào Cai công tác lâu dài
- Xây dựng các đội tuyển thể thao mũi nhọn có tầm ảnh hưởng sâu rộng trên thị trường như: Bóng đá, bóng chuyền ... thông qua các giải sẽ là hình thức quảng bá thương hiệu cho Lào Cai
Còn anh em mình chỉ thích nếu LC có một đội tuyển bóng bàn mạnh tham gia giải toàn quốc thì rất vui, khi đến giải vô địch tỉnh mở rộng sẽ dễ đánh hơn năm 2013. Nếu Sở không nuôi được thì tỉnh giao cho các Doanh nghiệp nuôi ( mỗi DN một vài người )
Bài viết của em ở trên đề cập tới bài toán Liên đoàn bóng bàn, đang chưa có lời giải anh à. Nếu có thì mới tư duy tiếp.

Duongapaco

Đại Tá
Để phát triển phong trào bóng bàn thì rất cần nhiều con người nhiệt huyết và cần kinh phí để tổ chức các giải và giao lưu đối ngoại, mình đã có ý tưởng thành lập quỹ các CLB bóng bàn rồi, nếu các bạn Lào Cai thấy ok thì thực hiện, nếu thấy không cần thiết thì thôi nhé

lekien123

Binh Nhất
chiều nay em có nói chuyện đt với bác Tống đức Thuận anh có bảo là có bác DŨNG GAI ở Lào Cai cũng đang ở Lạng sơn, liền lập tức đt cho bác Dũng nhưng bác bảo đang trên đường về rồi,đáng tiếc đáng tiếc và bác DŨng cũng đáng trách,ko chịu giao lưu và thông báo gì để ae bb lạng sơn tiếp cả,lần sau bác làm như thế là ko có đường về lc đâu đấy. số đt của em là số đt cho bác chiều nay,bac lưu vào khi nào lên ls thì đt cho em,chào bác

Dũng Gai

Moderator
chiều nay em có nói chuyện đt với bác Tống đức Thuận anh có bảo là có bác DŨNG GAI ở Lào Cai cũng đang ở Lạng sơn, liền lập tức đt cho bác Dũng nhưng bác bảo đang trên đường về rồi,đáng tiếc đáng tiếc và bác DŨng cũng đáng trách,ko chịu giao lưu và thông báo gì để ae bb lạng sơn tiếp cả,lần sau bác làm như thế là ko có đường về lc đâu đấy. số đt của em là số đt cho bác chiều nay,bac lưu vào khi nào lên ls thì đt cho em,chào bác

Lần này anh đến Lạng Sơn là vì công việc thôi em, anh là Trưởng đoàn mà bỏ đi thì ko còn ai trong đoàn nữa đâu. Vì ko có ý giao lưu bóng bàn nên ko mang kiếm, nếu mang kiếm chắc lại tìm nhặng các sới ấy chứ. Dù sao anh cũng cảm ơn thịnh tình của anh em Lạng Sơn nhiều. Có dịp lên Lào Cai anh em a lô.

Duongapaco

Đại Tá
Trong năm 2014 Lào Cai đã thu hút được 2 VĐV bóng bàn chơi khá hay là
1. Đỗ Tuấn Long: Người Yên Bái lên Lào Cai công tác tại Ngân Hàng Nhà nước tỉnh Lào Cai
2. Nguyễn Minh Phương ( nữ ): Người Yên Bái lên Lào Cai công tác tại Khách sạn Ngôi Sao
Hai VĐV này đã góp phận xây dựng bóng bàn Lào Cai ngày một phát triển
Hy vọng thời gian tới sẽ có thêm nhiều VĐV chơi bóng bàn tốt nữa lên Lào Cai công tác

Bình luận từ Facebook