Phát ko trúng bóng

Trainee

Đại Tá
Thực sự muốn giao bóng tốt, cần lực từ người (chân, lườn, …) nhiều lắm! Phần tay phát lực cuối và tinh chỉnh

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
chỗ chung cư của mình có bạn mới học chơi được vài tháng, biết được 3 món giật phải (gọi là giật chứ toàn bạt vô lưới), gò bóng và phát banh xoáy xuống đúng 1 kiểu 1 góc 1 hướng. Ấy vậy mà bạn ấy rất tự tin, toàn xin đi bắt cặp đánh đôi, ngày nào cũng vậy mặc dù đánh rất kém và dễ bị bắt bài. Mọi người góp ý nên tập đánh đều căn bản, gò bóng, nhìn xoáy, đánh trái... nhưng kiểu cố chấp không nghe, cứ thích bay vô quánh sê hơn thua nhau điểm số. Nên đúc kết lại, bạn nên tập đánh đều trái phải thật nhuần nhuyễn, ít nhất trên 50-100 lượt banh. Khi bạn đã cảm giác chạm bóng tốt thì tự khắc bạn có cảm giác giao banh tốt lên thôi. Xây gốc căn bản lại, sử dụng những cái kinh nghiệm đã đánh để hoàn thiện động tác và kỹ năng căn bản thật tốt. Và quan trọng là hãy tập luyên thật nhìu, đừng ham mê đánh sê, năng lực không phải thể hiện ở điểm số mà tích lũy qua sự nổ lực nỗi ngày. Chúc bạn sớm thành công. Mình cũng chơi bb hơn chục năm, mới chơi lai mấy tháng nay, cũng cố cảm giác bóng như bạn. Nhưng mình đã vượt qua giai được giai đoạn này và đang hoàn thiện lại căn bản.

Đánh búng tai nó vậy, thắng thua chả quan trọng, cứ quy trách nhiệm chai nước, lon bia là khác ngay :)

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Tôi khuyên bạn tập lại đôi công cơ bản là có lý do. Đó là liên quan tới cảm giác bóng, khi cảm giác bóng tốt rồi thì việc cảm nhận khi giao bóng sẽ tốt hơn. Khi đó sẽ hạn chế lỗi, còn phong độ hay dở từng hôm thì không nói.
Vì tôi hiểu phong trào chơi tự do ở thôn xóm, cứ nghĩ mình hay mình tốt mà không biết ở ngoài thế nào.

lion

Đại Tá
Vừa rồi em có hướng dẫn cho một anh đôi công lại sao cho đều, nhiều, vào đúng vị trí thì bên ngoài có anh khác nói thử đánh mạnh xem nào, em nói với anh kia là anh đừng vội, cứ nghe em, đánh đều, nhiều, ổn định, tự anh sẽ thấy tự tin và từ đó nắn lại và học thêm các động tác khác. Chắc họ nể nhau nên không nói gì nhưng em hiểu anh kia rất muốn làm theo em nói.

hoaquocphong

Binh Nhất
Tập cơ bản cho tốt đã bạn, đốt cháy giai đoạn là k ổn đâu, dục tốc bất đạt.....muốn giao bóng tốt thì nên tập nhiều để lấy cảm giác bóng, k có ai nhìn ngta giao bóng là giao đc luôn cả, tất cả đểu phải trải quá trình tập luyện giao hàng trăm hàng nghìn quả thì mớ giao đc 1 quả bóng tạm ổn b ạ ^^! Mà khi giao bóng tốt r còn phải cbi quả sau khi đối phương trả lại giao bóng nữa, nc là giao bóng tốt chưa đủ mà còn cần thêm chút kỹ thuật để tiếp túc phát huy những quả bóng sau nữa bạn nhé!!

IFUD

Trung Uý
Vừa rồi em có hướng dẫn cho một anh đôi công lại sao cho đều, nhiều, vào đúng vị trí thì bên ngoài có anh khác nói thử đánh mạnh xem nào, em nói với anh kia là anh đừng vội, cứ nghe em, đánh đều, nhiều, ổn định, tự anh sẽ thấy tự tin và từ đó nắn lại và học thêm các động tác khác. Chắc họ nể nhau nên không nói gì nhưng em hiểu anh kia rất muốn làm theo em nói.
Chuẩn rồi bác, mình cũng hay đứng chặn cho ae tập, cũng nhắc ae suốt, không cần đánh mạnh, chỉ cần nhìn kĩ đường bóng, làm cho tròn động tác, cảm nhận bóng chạm mặt vợt là mau lên tay ngay. Mình chặn cho ae chủ yếu là mượn lực trả bóng về thôi, nên nếu ae mím răng mím lợi đánh lực càng mạnh thì bóng mình trả về càng nhanh, ae càng nhanh đi nhặt bóng thôi.
Có được cảm giác bóng rồi thì mấy kỹ thuật về sau sẽ dễ hơn nhiều

Bình luận từ Facebook