Ở VN Mặt vợt có theo Tiêu chuẩn ITTF Ko?

Thanh Trà

Thượng Tá
Các bác cho hỏi:
Theo Luật BB Vn Mặt Vợt sử dụng trong các giải đấu có phải theo Tiêu chuẩn của ITTF ko?

Từ trước đến giờ tôi chưa từng nghiên cứu kỹ về Luật BBVN. Qua Diễn Đàn này, nhiều chỗ tôi thấy có những bình luận rằng: Mặt này ITTF cấm, nhưng ở VN chưa hoặc chơi vô tư đi...

Nhưng nay đọc trong Luật BBVN, thấy nó nói:
3.2.1.3 Lớp phủ mặt vợt trên mặt cốt vợt dùng để đánh bóng sẽ nhãn hiệu và loại đang được Liên đoàn bóng bàn thế giới phê chuẩn và sẽ dán vào cốt vợt sao cho nhãn hiệu thương mại và biểu tượng của Liên đoàn được trông thấy rõ ràng ở gần cạnh cuối của bề mặt đánh bóng.
Tiêu chuẩn kỹ thuật của tất cả các thiết bị dụng cụ và các chất liệu được xác nhận bởi Liên đoàn bóng bàn thế giới và chi tiết được công bố trên trang Web của ITTF được chấp nhận và phê chuẩn.

Như trên thì theo Luật VN: nếu ITTF "cấm" mặt nào thì ta cũng ko cho phép phải ko các bác?
Còn chơi ngoài Luật thì mới được sử dụng nếu ko có viện dẫn theo Luật ?

Trainee

Đại Tá
Thực ra đọc mỗi luật không là chưa đủ, mà mình phải đọc kèm quyết định khi ban hành luật đó nữa bác.

Điều 1: Ban hành Luật Bóng bàn gồm: 2 chương (dịch nguyên bản Luật Bóng bàn thế giới năm 2004 - 2005)

Điều 2: Luật Bóng bàn được áp dụng thống nhất trong các cuộc thi đấu từ cơ sở đến toàn quốc và thi đấu quốc tế tại nước ta.

Điều 3: Các cuộc thi đấu trong toàn quốc có thể đề ra Điều lệ thích hợp với thực tế nhưng không được trái với các Điều ghi trong Luật này.
.....
.......
...........

Thanh Trà

Thượng Tá
Thực ra đọc mỗi luật không là chưa đủ, mà mình phải đọc kèm quyết định khi ban hành luật đó nữa bác.
Điều 1: Ban hành Luật Bóng bàn gồm: 2 chương (dịch nguyên bản Luật Bóng bàn thế giới năm 2004 - 2005)
Điều 2: Luật Bóng bàn được áp dụng thống nhất trong các cuộc thi đấu từ cơ sở đến toàn quốc và thi đấu quốc tế tại nước ta.
Điều 3: Các cuộc thi đấu trong toàn quốc có thể đề ra Điều lệ thích hợp với thực tế nhưng không được trái với các Điều ghi trong Luật này.
...........
Vâng cám ơn bác đã giải thích về điều áp dụng trong mỗi điều kiện cụ thể.
Về ý này, tôi cũng đã lường trước và nói: "Còn chơi ngoài Luật thì mới được sử dụng nếu ko có viện dẫn phải theo Luật ?"
Từ trước tới nay, tôi tưởng Luật BBVN ko có hạn chế mặt ko đủ tiêu chuẩn ITTF. Nhưng nay đọc thì thấy hình như ko phải vậy.
Theo bác, tôi muốn bác khẳng định giúp theo câu chữ của Luật ta viết như trên, thì Mặt Vợt có phải theo tiêu chuẩn ITTF ko? Vì nhiều khi đọc lướt/hoặc biết mang máng cũng ko hay.

Trainee

Đại Tá
Theo ý em hiểu thì, với 3 điều trên:
- Luật bóng bàn VN là dịch nguyên bản từ luật Quốc tế: Vậy gốc gác nó là dùng nguyên luật Quốc tế, nếu có sai lệch là do vấn đề chuyển ngữ. Như vậy, nếu có thắc mắc, ta có thể lôi nguyên gốc ra và dùng những văn bản hướng dẫn Quốc tế (chính thống của ITTF) để làm tường minh. Vì nó là nguyên gốc nên bản gốc (chắc là tiếng Anh) sẽ có giá trị cao hơn.
- Rõ ràng là như vậy là ta chơi theo luật Quốc tế và do Ủy ban TDTT đưa ra quyết định, không có cái gọi là Luật bóng bàn Việt Nam, hay Luật của Liên đoàn BBVN đúng nghĩa - ta tự viết trên cơ sở tham khảo luật khác rồi ban hành- đây chỉ là bản chuyển ngữ để cho người Việt ta đọc mà thôi.
Em cũng thấy hơi khác nên đoán thôi nhé, thông thường các luật, văn bản luật đi kèm quyết định đều ghi chú thêm (Ban hành kèm theo QĐ số ....) nhưng với luật bóng bàn này lại không, do vậy thêm đoán là Luật bóng bàn Quốc tế bản gốc vẫn cứ là cơ sở căn cứ cuối cùng.
Tại các giải của VN, ta đưa ra điều lệ, nếu dùng Luật chung phải nói là tuân theo Luật bóng bàn (Quốc tế ) tại/kèm theo Quyết định số 836/QĐ-UB TDTT chứ nói Luật của Liên đoàn Bóng bàn VN thì e là không chuẩn xác về ngôn từ. Trường hợp các giải muốn ra luật riêng (có tuân theo hoàn toàn hay một phần luật QT) thì phải có Quyết định ban hành luật riêng của giải đấu.
VD: http://thuvienphapluat.vn/archive/Q...ai-Bong-ban-sinh-vien-toan-quoc-vb147953.aspx

Em cũng chỉ là dân nghiệp dư, đọc luật và lan man hiểu theo ý mình - như đa số dân VN ta :D
Câu trả lời chính xác thì từ từ chắc sẽ có bác trọng tài chuyên nghiệp trả lời mới rõ được bác ơi.
Kể ra có ai làm công tác chuyên môn, đăng lên đây thông tư, văn bản hướng dẫn thi hành chi tiết luật BB thì tốt (nếu VN có).

hunghanoi

Super Moderators
Liên đoàn bóng bàn VN là thành viên của Liên đoàn bóng bàn thế giới,mọi cuộc thi đấu trong khuôn khổ của hệ thống thi đấu quốc gia do Liên đoàn bóng bàn VN tổ chức đều phải theo luật quốc tế của ITTF (bản dịch do TC TDTT công bố và quyết định ban hành)

***Tùy theo điều kiện cụ thể của từng giải đấu,một số khác biệt về kỹ thuật sẽ được đưa vào điều lệ cho phù hợp với hoàn cảnh,nhưng về cơ bản phải theo những điều luật thi đấu của ITTF.Ví dụ: Không được phép dùng những mặt vợt mà ITTF đã cấm (out) cho dù những mặt vợt này vẫn có đầy đủ logo và nhãn hiệu ITTF đi kèm.Hàng năm ITTF ban hành một thông báo về những loại mặt vợt được và không được phép sử dụng...v...v....

Bình luận từ Facebook