Người anh em có thích cốt Lin Gaoyuan không?

vienpham

Binh Nhì
Một vòng trải nghiệm gần 20 cốt, chủ yếu là Butterfly ALC, ZLC, và Super ZLC, cuối cùng em đã tìm được chân ái Lin Gaoyuan ALC (FL) hay gọi tắt là Lin. Vậy Lin có gì hay mà làm ta đắm đuối?

Ấn tượng ban đầu về Lin là màu sắc ấn tượng, là sự kết hợp đan xen giữa màu đen mượt mà, màu xanh dịu mát và điểm chút đỏ hồng nhìn đã muốn sờ cầm nắm :D

Ấn tượng thứ hai về Lin là nắm rất tròn trịa đầy tay, rất vừa vặn, chặt khít (khác với kiểu tròn thon của Tmb FL và Jun FL) => Lin kế thừa được sự linh hoạt xoay chuyển 2 càng của đàn anh Viscaria huyền thoại.

Về cảm giác chơi bóng, mặc dù có cùng cấu trúc cốt nhưng Lin đánh có lực hơn Vis, Tmb alc, Kenta alc. Lùi ra xa bàn tầm 2 bước chân lực đánh vẫn tốt, không bị đuối (với trình amateur) như các cây kia. Cảm giác này là rất rõ rệt chứ không kiểu mơ hồ như khi so sánh Vis với Tmb alc, hay giữa các cây cốt cùng loại nhưng chất gỗ khác nhau. Tuy đánh có lực hơn nhưng Lin không hề kém các cây ALC khác của Butterfly về độ kiểm soát. Đánh êm, kê chặn bỏ nhỏ rất an toàn. Các bác đang đánh Vis mà chuyển qua Lin thì hầu như không cần phải thay đổi gì để thích nghi, cứ cầm và quất thôi. Có chăng là phải điều chỉnh tinh thần vì sợ sướng quá không chịu nổi, thượng mã phong thì chết dở :p

Tóm cái váy lại, theo đánh giá chủ quan của em thì Lin là bản nâng cấp rõ nét của Vis cho bóng 40+, đánh uy lực hơn mà vẫn giữ được độ kiểm soát rất tốt của dòng ALC. Lưu ý đánh giá của em dựa trên cùng 1 hệ quy chiếu là với mút Ten 05, mút tàu em chưa chơi nên không có ý kiến.

Các bác đã và đang chơi Lin có thích Lin của mình không, cảm giác khi chơi thế nào, có hài lòng không, còn điểm gì chưa vừa ý,…? Xin vui lòng chia sẻ để anh em cùng đàm đạo nhân lúc nông nhàn chờ dịch nCoV qua :)

View attachment 131172
Vậy bác có thể cho em đôi dùng cảm nhận về zhang ALC được không ạ? em xin chân thành cảm ơn.

LongV

Thượng Tá
Vậy bác có thể cho em đôi dùng cảm nhận về zhang ALC được không ạ? em xin chân thành cảm ơn.
Bạn search google có khá nhiều bài viết trên các diễn đàn Tây/Ta về cây Zhang alc. Còn không thì để mấy bữa nữa bớt dịch mình dán mút cây Zhang Alc chơi rồi review :)

noobteam

Trung Uý
Bạn search google có khá nhiều bài viết trên các diễn đàn Tây/Ta về cây Zhang alc. Còn không thì để mấy bữa nữa bớt dịch mình dán mút cây Zhang Alc chơi rồi review :)
Mình ko chơi được mấy cây TMB ALC, TMB Spirit vì cảm giác ALC bì bì ko quen. Cũng không chơi Sar với Amul, Super vì nảy quá. Đang chơi TMB ZLC.
Vậy cây Lin này có bám bóng ko bác, tốc độ khoảng tầm nào so với cốt Bướm.

M.Hoang

Đại Tá
Mình ko chơi được mấy cây TMB ALC, TMB Spirit vì cảm giác ALC bì bì ko quen. Cũng không chơi Sar với Amul, Super vì nảy quá. Đang chơi TMB ZLC.
Alc vòng cung thấp hơn nên ko quen thì toàn rúc thôi :))

lion

Đại Tá
Em chưa dùng cây Lin GaoYuan nhưng theo em cảm nhận thì với Zhang ALC khả năng có 3 điểm khác nhau chính:
1. Form vợt: Form của Zhang giống Vis, hơi thon đầu, còn form của Lin thì đều đầu, giúp tăng hiệu ứng văng vợt (sẽ có hiệu ứng văng vợt như các cây có bảng vợt to kiểu như dòng Inner của Butterfly).
2. Cảm giác: Êm hơn, đây là nhân xét của đa số người chơi phản ánh lại, qua đó vợt bám xoáy hơn, nhiều người còn nói đã êm và xoáy hơn nhưng lại tốc độ cao hơn thì em cho rằng nó đến từ thiết kế bảng vợt và cảm giác vợt.
3. Chuôi vợt: Dài hơn 1mm, thon vừa tay hơn.

Tuy nhiên, khi đến tay từng người thì nó cũng còn phụ thuộc vào người đó nữa, cho nên muốn biết chính xác khác nhau thế nào thì chỉ có tự mình thử để đánh giá thôi.

Trainee

Đại Tá
The Zhang Jike ALC is less head-heavy, so the blade is more solid when you wave it. It is notably faster, especially when counter-looping and lifting underspin with the forehand, but still maintains some of the short game touch like the Viscaria.

The Zhang Jike ALC is quite harder in its feel which increases your power for attacking. The handle is wider than Viscaria which is more comfortable for players with larger hands.

The Zhang Jike ALC has less vibration than the Viscaria; therefore the Viscaria touch / short game still feels easier.

Best wishes!

Coach Tu

LongV

Thượng Tá
Lin alc về cơ bản giống Vis, tốc độ nhỉnh hơn một chút. Tmb zlc vợt mỏng, rung nhiều hơn mấy cây alc như vis, tmb alc, lin alc, zjk alc.
Anw, giờ mình đang đánh Super Lin Yun-Ju thấy hợp. Chân ái thay đổi theo thời gian hehe.

noobteam

Trung Uý
Lin alc về cơ bản giống Vis, tốc độ nhỉnh hơn một chút. Tmb zlc vợt mỏng, rung nhiều hơn mấy cây alc như vis, tmb alc, lin alc, zjk alc.
Anw, giờ mình đang đánh Super Lin Yun-Ju thấy hợp. Chân ái thay đổi theo thời gian hehe.
Thanks,
Super nảy, Dignics thì hơi cứng, vậy jeur của bác chắc khác mình rồi. Có lẽ mình sẽ chờ thử Super Victas vậy. :D

Trainee

Đại Tá
Thanks,
Super nảy, Dignics thì hơi cứng, vậy jeur của bác chắc khác mình rồi. Có lẽ mình sẽ chờ thử Super Victas vậy. :D
Super Lin, Yun về sau nó làm mềm để đánh Dignics bác ơi; không cứng như Super đầu đâu. Mà Super đầu thì đánh 64, 80 ngon. Em Yang Yang còn tư vấn đánh SJ với 05 suốt kìa.

LongV

Thượng Tá
Thanks,
Bác chơi Super Lin Yun Ju chưa? Mình quen đánh alc từ đầu (Ví, tmb alc…), đánh super zjk và super jun đều thấy cứng & nảy, không hợp. Đợt gần đây chơi Super Lin Yun-Ju lại thấy hợp, cũng nảy nhưng khá êm và hơi rung chứ không bị cứng & nảy quá như super zjk.
Mình đang chơi Super Lin Yun Ju với Fh Dignics64, Bh Ten05

noobteam

Trung Uý
Bác chơi Super Lin Yun Ju chưa? Mình quen đánh alc từ đầu (Ví, tmb alc…), đánh super zjk và super jun đều thấy cứng & nảy, không hợp. Đợt gần đây chơi Super Lin Yun-Ju lại thấy hợp, cũng nảy nhưng khá êm và hơi rung chứ không bị cứng & nảy quá như super zjk.
Mình đang chơi Super Lin Yun Ju với Fh Dignics64, Bh Ten05
Cây này chắc còn ít người chơi, chờ xem có con cán ST này thanh lý thì thử. Chứ mua mới chắc căng.

Trainee

Đại Tá
Cây này chắc còn ít người chơi, chờ xem có con cán ST này thanh lý thì thử. Chứ mua mới chắc căng.
Like new tầm 6tr bán nhiều phết trên chợ bác ạ! Con này thấy nhiều người chơi hơn S.Harimoto - có vẻ Inner vẫn cứ là thất bại tại VN.

LongV

Thượng Tá
Like new tầm 6tr bán nhiều phết trên chợ bác ạ! Con này thấy nhiều người chơi hơn S.Harimoto - có vẻ Inner vẫn cứ là thất bại tại VN.
Mình xin link bài Super Lin Yu Ju like new tầm 6tr trên chợ bác ơi. Mình có 3 cây rồi mà vẫn máu

Bình luận từ Facebook