Một bài nhận xét về cốt vợt khá hay

kechamchich

Binh Nhì
Đang lang thang trên mạng tìm review về cái innerforce zlc (đang quan tâm em này) thì gặp 1 cái bài review khá hay, nên tạm dịch đại ý lại cho anh em tham khảo :rolleyes:

Đây là 1 cốt khá nhanh với độ kiểm soát tuyệt vời, khả năng tạo xoáy tốt điểm rơi tốt. Tóm lại nó là 1 cốt vợt rất rất tốt cho các ACE tầm trung.

Nhưng tôi lại thấy nó thiếu 1 thứ rất quan trọng, mà nhiều ng chơi ko để ý, đó chính là cảm giác. Nghe hơi có vẻ vô lý vì ở trên đã nêu đây là 1 cây vợt có control cực kì cao nhưng điều tôi muốn nói ở đây đó chình là cảm giác bóng khi bóng đang lưu lại trên mặt vợt. Như 1 chiếc xe đua vậy, tôi muốn cảm nhận từng hòn sỏi trên đường đua chạm vào bánh xe và truyền tới tay tôi qua tay lái. Innerforce zlc giống như 1 chiếc Mercedes Benz lái với 200kmh, nó quá êm đến nỗi bạn có thể ngủ gật mà vấn đạt đc muc tiêu vậy.

KL: nếu bạn muốn chút cảm giác thực từ 1 cây vợt gỗ, hãy chọn ngay Ebenholz của Stiga :D

Ng viết bài này cũng cho thêm vài nhận xét khá hay mà những cao thủ nên tham khảo:

Chúng ta có thể thấy các loại vợt sử dụng các chất phụ gia cao cấp như zylon, carbon... đều hầu như sử dụng công nghệ gần giống nhau (đang nói về vợt butterfly) Vợt sử dụng carbon hay zylon đều rất hay ở 1 khía cạnh nào đó, nhưng chúng lại thiếu cảm giác bóng khi bạn đón bóng. Rất nhiều người chơi chọn vợt gỗ để có thể cảm nhận đc quả bóng trên phông vợt nhiều hơn, đầy đủ hơn.các cốt vợt carbon, lớp carbon đã loại bỏ hầu hết các cảm giác bóng trên mặt vợt. Vì vậy người ta mới nghĩ ra việc sử dụng các chấtg phụ gia để làm giảm độ cứng của carbon và vì thề, nếu bạn đã quyết định chơi vợt carbon, hãy chọn vợt mà có lớp carbon ở sát lớp gỗ bên trong. Bạn có thể tưởng tượng: khi 1 quả bóng bay đến, lực tác dụng làm nó lún sâu vào trong các lớp gỗ và phụ gia, và đến 1 thời điểm nào đó bóng sẽ gặp lớp carbon cứng và bật ngược lại với tốc độ cao. Vậy đây chính là tác dụng của các lớp hỗn hợp phụ gia và carbon: chúng làm tăng thời gian lưu bóng để tạo xoáy mà vẫn giữ đc tốc độ cao khi trả bóng. Tuy vậy, bạn vẫn có thể tìm đc các cốt vợt gỗ khác với tính năng tương tự như Ebenholz hay Rosewood của Stiga, P700 của Avalox...Điều này lí giải tại sao nhiều tượng đài của bóng bàn hiện giờ như Wang Liquin, Ma Lin, Wang Hao, Xu Xin đều đang dùng các cốt vợt làm từ gỗ mà chủ yếu là của Stiga. Điều này cũng lý giải tại sao các VDV chuyên nghiệp lại ko mấy dùng các loại vợt quá nhanh thuộc loại OFF+. Có đc nhiều cảm cảm giác hơn và nhiều thời gian lưu bóng hơn, vây tại sao bạn ko sử dụng 1 cây vợt gỗ ngay từ bây giờ? :D
(bài viết cũng đc remix tí theo ý kiến của riêng em nữa :eek: chém nhẹ tay các bác ơi )

Last edited:

chajen_HD

Đại Uý
Chắc là mỗi người mỗi cảm giác thôi..nhưng với em thì bài revew trên là rất đúng.
Trước em chơi Sadius và cũng từng dc mượn chơi nhưng cây OFF+ nhưng khi chạm
bóng chưa cảm thấy gì mà bóng đã bay đi rôi..
Ở chỗ em : Người người Xạ điêu,nhà nhà Xạ điêu..thấy em dùng cốt như chữ ký nhiều
anh em cười..nhưng em thực sự thấy thích khi chơi nhưng cây OFF.

kechamchich

Binh Nhì
bác đánh rosewood 7 ạ? cảm giác hay k bác?
nói chung đánh các cây off+ đc cái lợi là ít mất sức thôi bác ạ, chặn đẩy tốt chứ giật xoáy tay ngang đầu dễ vọt khỏi bàn lắm :)
chỗ em cũng thế bác ơi, cứ sar với mazunov tem bạc :(
thôi thì tuổi già nó cũng hơi bảo thủ tí :)

chajen_HD

Đại Uý
bác đánh rosewood 7 ạ? cảm giác hay k bác?
nói chung đánh các cây off+ đc cái lợi là ít mất sức thôi bác ạ, chặn đẩy tốt chứ giật xoáy tay ngang đầu dễ vọt khỏi bàn lắm :)
chỗ em cũng thế bác ơi, cứ sar với mazunov tem bạc :(
thôi thì tuổi già nó cũng hơi bảo thủ tí :)
==============
Mình thích cảm giác hơi rung và lưu bóng và tác dộng trở lại tay..
SR7 kìm xoáy dễ và tạo xoáy lại tốt,phát lực cũng rất dễ (với cá nhân em thì thấy vậy) trình em cũng con gà lém..

TNTHI HAGIANG

Trung Sỹ
mình thì rất ghét stiga rosrwood nct 5 or 7 vừa mới phải cho ra đi vì mình cảm thấy độ kiểm soát bóng không cao, hay mình trình gà nên mới thấy thế....theo mình muốn dùng cốt gỗ thì chọn của nittaku có lẽ hay hơn.

Tosios

Đại Uý
Ngày trước E săn được cây Sar tem đồng ai cũng khen. Sau thấy chơi không hợp nên em chuyển sang Tosios. Mua về mọi người xem quay ngược quay xuôi xong hỏi cây này mấy trăm nghìn? Có cây Tamca đẹp thế mà không chơi... :D. Mua Tosios về chẳng ai thèm mượn đánh thử. Đi đâu ai cũng bảo sao không mua "tamca" mà chơi. Càng nghĩ càng thấy... :d Thế mới hay chứ.

Bình luận từ Facebook