Mặt ghép khi thi đấu

Trainee

Đại Tá
Bác đã gặp gai dài chơi xoay mặt vợt , gai dài lúc fh lúc bh chưa
Chơi gai dài, thời nay, nếu không làm được điều đó thì chỉ đánh F, lên E là cùng anh! Trừ một số quá độc, hình thành phong cách riêng, có những tố chất trời cho!
Chơi gai dài không lót, kỹ năng hơi nâng cao đầu tiên là xoay vợt!

lion

Đại Tá
Thấy nhiều bác dễ dãi phết nhỉ, mình cũng có đóng tiền giải vào đánh chứ có phải đánh chùa đâu. Mà rõ ràng giấy trắng mực đen trong điều lệ giải có ghi "theo luật liên đoàn bóng bàn", thế mà vào giải cứ loạn hết cả lên, khiếu nại trọng tài không giải quyết. Nếu thế thì sao từ đầu ban tổ chức không tự ra luật cụ thể như được giao bóng trong bàn, giao bóng không cần tung, dùng mặt gì màu gì cũng được, sau đó niêm yết công khai lên đi, ai chơi được thì chơi, còn đằng này làm như thế kia khác gì lừa đảo đâu chứ.
Có mấy bác kêu chỉ cần trình cao thì chơi bẩn kiểu gì cũng chấp hết, quả thật rất đáng quý. Nhưng đâu phải ai cũng có tinh thần thoải mái thế, như mấy bạn trẻ vừa mới khổ luyện chỉn chu xong vào giải toàn gặp thủ đoạn sai luật thì một và thất vọng, vỡ tinh thần bỏ game; hai là trở nên cay cú, lại quay ra dùng mấy cái thủ đoạn bẩn đó chơi để thắng. Dù cho kiểu gì thì cũng tiêu cực cho cộng đồng bóng nhựa nói chung cả.
Em không có ý gì, nhưng nếu giải phong trào mà ghi điều lệ là “theo luật liên đoàn bóng bàn” thì hơi chủ quan vì đa số người chơi phong trào chỉ biết let (mình gọi là mét, tức bóng chạm lưới), bon bàn (còn mập mờ bon trên hay bon dưới, đa số tính bon là ăn), phát bóng thì che tay, không tung bóng, đục chọi, rồi thái độ thi đấu…và dụng cụ là thứ ít được quan tâm nhất mà không ai hơi đâu đọc thuộc luật rồi mới chơi, vì vậy ae hổng nhận thức và nhận định nhiều lắm!

Vì vậy, nên quy định rõ (viết ra) như không chấp nhận gai ghép, bôi keo, mặt ghép, mặt cố tình cào đốt cho khác tính năng chung của mặt vợt…Nếu có quy định phát bóng thì cũng nên ghi như cẩm đục chọi, phải tung bóng, cấm che tay khi phát bóng. Và vấn đề bon bàn cũng phải ghi rõ là chỉ tính điểm nếu bon (chạm) cạnh mặt bàn (tức là góc giao mặt bàn với thanh gá mặt bàn)…

Đúng là trình cao thì họ biết hết và thừa sức khống chế lại mấy chiêu trò đó. Tuy nhiên bóng bàn phong trào ae quen nhau vào giải là hay phải chấp bóng, vì vậy cũng nên fairplay quan điểm dụng cụ, phát bóng, bon bàn.

IFUD

Trung Uý
Em không có ý gì, nhưng nếu giải phong trào mà ghi điều lệ là “theo luật liên đoàn bóng bàn” thì hơi chủ quan vì đa số người chơi phong trào chỉ biết let (mình gọi là mét, tức bóng chạm lưới), bon bàn (còn mập mờ bon trên hay bon dưới, đa số tính bon là ăn), phát bóng thì che tay, không tung bóng, đục chọi, rồi thái độ thi đấu…và dụng cụ là thứ ít được quan tâm nhất mà không ai hơi đâu đọc thuộc luật rồi mới chơi, vì vậy ae hổng nhận thức và nhận định nhiều lắm!

Vì vậy, nên quy định rõ (viết ra) như không chấp nhận gai ghép, bôi keo, mặt ghép, mặt cố tình cào đốt cho khác tính năng chung của mặt vợt…Nếu có quy định phát bóng thì cũng nên ghi như cẩm đục chọi, phải tung bóng, cấm che tay khi phát bóng. Và vấn đề bon bàn cũng phải ghi rõ là chỉ tính điểm nếu bon (chạm) cạnh mặt bàn (tức là góc giao mặt bàn với thanh gá mặt bàn)…

Đúng là trình cao thì họ biết hết và thừa sức khống chế lại mấy chiêu trò đó. Tuy nhiên bóng bàn phong trào ae quen nhau vào giải là hay phải chấp bóng, vì vậy cũng nên fairplay quan điểm dụng cụ, phát bóng, bon bàn.
Đúng rồi, đây mới chỉ là về mặt dụng cụ, luật lệ thôi đấy, còn có cả thái độ thi đấu nữa. Lắm anh già mà chơi dơ tới nỗi bọn trẻ nó khinh ra mặt luôn. Ngày trước chỗ mình có một bác nhưng hễ cứ đánh đều khởi động trước set là sẽ toàn cố ý đánh bóng sang hỏng, hoặc cố ý giật sửa lưng để đội kia đi nhặt, bào bớt sức, trăm trận như một, từ đánh giao lưu tới giải to giải bé. Vào set lúc đang ăn thì thôi, lúc đang thua điểm là bắt đầu chửi tục loạn cả lên (chửi rất tục và rất dai), sân có mấy chị em nữ cũng nóng cả mặt. Dần cả sân chả ai thèm chơi nữa, bác già vào sân khởi động 5p xong vào đánh được chừng mươi quả là ra ngoài ngồi hút thuốc rồi về vì chả ai chịu chơi. Được thời gian thì nghe nói cũng chuyển sang sân khác chơi nhưng cũng thái độ đó nên sân kia dần họ cũng tẩy chay.

lion

Đại Tá
Đúng rồi, đây mới chỉ là về mặt dụng cụ, luật lệ thôi đấy, còn có cả thái độ thi đấu nữa. Lắm anh già mà chơi dơ tới nỗi bọn trẻ nó khinh ra mặt luôn. Ngày trước chỗ mình có một bác nhưng hễ cứ đánh đều khởi động trước set là sẽ toàn cố ý đánh bóng sang hỏng, hoặc cố ý giật sửa lưng để đội kia đi nhặt, bào bớt sức, trăm trận như một, từ đánh giao lưu tới giải to giải bé. Vào set lúc đang ăn thì thôi, lúc đang thua điểm là bắt đầu chửi tục loạn cả lên (chửi rất tục và rất dai), sân có mấy chị em nữ cũng nóng cả mặt. Dần cả sân chả ai thèm chơi nữa, bác già vào sân khởi động 5p xong vào đánh được chừng mươi quả là ra ngoài ngồi hút thuốc rồi về vì chả ai chịu chơi. Được thời gian thì nghe nói cũng chuyển sang sân khác chơi nhưng cũng thái độ đó nên sân kia dần họ cũng tẩy chay.
Nhiều khi phải thông cảm bác ơi vì trong suy nghĩ của họ không có khái niệm đôi công, khởi động là giúp nhau có cảm giác bóng tốt trước khi đánh nên chỉ quả một quả hai là lung tung ngay, cũng có thể họ không thể đánh đều nổi vài ba quả dù có ý thức và mong muốn như vậy. Giải pháp tốt nhất là tìm người có khả năng đó khá nhất để tạo cảm giác, với người kia thì tuỳ theo khả năng nhận thức và thay đổi để tiếp tục đôi công khởi động hay không.

Em cũng rất yêu bóng bàn vì ra sới em có thể hò hét và chửi bậy giải toả stress mà có lẽ không môn thể thao nào cho em được cảm giác đó :)

Coban_laNentang

Đại Uý
Theo luật thì mút ghép cũng không được thì đấu, huống hồ là gai. Lỗi này thuộc lỗi cơ bản. Bởi dễ nhận thấy hơn là việc dò danh sách ittf. Cũng như giao bóng, để hoàn toàn đúng luật như vđv CN thì khó, nhưng ít ra cũng tung bóng rời khỏi tay. Trọng tài không gét quyết thì trọng tài sai, nếu không quyết định được thì phải hỏi BTC. BTC là người đưa ra điều lệ thì phải có trách nhiệm giải thích. Điều lệ giải thì thường có câu ”theo luật bóng bàn”. Tất cả chặt chẽ theo luật thì cũng rất khó tổ chức giải (vd như không gian thi đấu, diện tích, độ cao, ánh sáng vv.. ít có nơi nào đạt chuẩn. Rồi ngay cả trọng tài cũng có mấy ai có chứng chỉ).
Bởi vậy không quá bắt bẻ phải đúng luật nhưng cũng không vì thế bỏ qua tất cả Mặt vợt không được ghép và phải là 2 màu rõ rệt, cho dù 2 mút cùng loại thì cũng phải 2 màu khác nhau rõ rệt, luật thì phải 1màu đen + 1 màu khác, nhưng theo mình thì 1 xanh, 1 đỏ cũng được chứ 1 đỏ 1 hồng thì cũng không hay lắm.
chỗ mình vừa rồi cũng trong 1 giải phóng trào, có vđv đang thi đấu thì bị chuột rút, đối phương không đồng ý tạm ngừng trận đấu để vđv kia được chăm sóc, mà phải đánh tiếp hoặc chấp nhận thua. Theo luật thì đúng là phải như vậy, nhưng mọi người cũng đồng ý việc trọng tài cho tạm ngưng 10p, sau đó đánh tiếp. (Luật chỉ cho phép tạm ngưng tối đa 10 để xử lý vết thương ngoài ý muốn, do té ngã. Chứ chuột rút là vấn đề Sk của vđv, vđv phải có sự chuẩn bị để thi đấu, chuột rút là lỗi chủ quan, nên không được tạm ngừng trận đấu)
Gay nhỉ. Mình ko nắm luật rõ. Nhưng 2 năm trc mình đánh giải ở cơ quan. Đến bán kết, set 5 mình chuột rút. Phải nghỉ cũng gần 10 phút. Nhưng trọng tài và đối thủ đồng ý. Lúc đánh lại mình ăn 12vs10.
Sau mình ko đánh chung kết và nhận nhì.
Xem ra phải đến cảm ơn trọng tài và đối thủ vì bác bảo chuột rút phải cố đánh tiếp hoặc xin thua.
May thật!

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Gay nhỉ. Mình ko nắm luật rõ. Nhưng 2 năm trc mình đánh giải ở cơ quan. Đến bán kết, set 5 mình chuột rút. Phải nghỉ cũng gần 10 phút. Nhưng trọng tài và đối thủ đồng ý. Lúc đánh lại mình ăn 12vs10.
Sau mình ko đánh chung kết và nhận nhì.
Xem ra phải đến cảm ơn trọng tài và đối thủ vì bác bảo chuột rút phải cố đánh tiếp hoặc xin thua.
May thật!

Giải nội bộ nó thoải mái hơn và liên quan tới sức khỏe (không phải cố ý) thì chấp nhận được. Đối thủ cũng chả vui vẻ gì khi chiến thắng không thuyết phục.

Bình luận từ Facebook