Keo chống tước gỗ, có nên dùng ko?

ITTF

Đại Uý
Chả là em mới sưu tầm được mấy cái cốt mới đã ngừng sản xuất, mua từ bên nước ngoài về. Giờ muốn bảo quản nó tốt nhất để dùng đc lâu dài tránh tước gỗ.
Vậy có nên dùng keo chống tước gỗ không? Và keo chống tước thì mỗi lần dán mút là lại phải bôi vào cốt, hay bôi 1 lần dùng đc cả đời. Có người nói ko nên bôi loại keo này vì hại cốt.
PS: Mỗi lần bóc đều khá cẩn thận nhưng ko tránh đc chuyện tước gỗ nhìn mất zin lắm. Cốt phổ biến thì hỏng là mua cốt mới, nhưng cốt ngừng sản xuất thì ưu tiên cẩn thận tý :)

Trainee

Đại Tá
Gỗ già thì không cần, viền vợt và vào keo cán là ok! Nếu dòng vợt dễ tước ( VD dòng DHS) thì nên dùng! Chỉ quét có 1 lần thôi!

Namanhdk

Binh Nhì
Dòng cốt Butterfly thì không cần quét vì gỗ dc xử lý khá tốt. Các dòng DHS, Stiga hay bị tước gỗ. Tibhar thì em không biết.

conduongs

Đại Tá
có điều kiện cứ dùng. Loại ISure của Xiom đấy dùng rất tốt. nhớ bôi theo hướng dẫn của nhà sản xuất

ducanhmh

Đại Tá
Để nguyên bản là giá trị nhất,mọi thay đổi, vào keo các thứ linh tinhvđều làm mất giá trị của vợt. Cả về sử dụng và thẩm mỹ.

Trainee

Đại Tá
Để nguyên bản là giá trị nhất,mọi thay đổi, vào keo các thứ linh tinhvđều làm mất giá trị của vợt. Cả về sử dụng và thẩm mỹ.
Cỡ SJ mà ko vào keo; mấy hôm mang cá và cán nó y như cái cào kéo phân heo; nói thật cho mình mà bắt mình không được bán đổi thì mình không thèm lấy!

ducanhmh

Đại Tá
Cỡ SJ mà ko vào keo; mấy hôm mang cá và cán nó y như cái cào kéo phân heo; nói thật cho mình mà bắt mình không được bán đổi thì mình không thèm lấy!
Vì chắc chắn k có ai cho nên b mới nói vậy. Cũng như kiểu m nói vợt vào keo có cho mình cũng k thèm lấy :)) quan điểm m là vợt nó phục vụ m, đánh bẩn thì vệ sinh cũng sạch tương đối, m đánh cả tháng cũng chả bẩn, 1 năm lau cồn 1,2 lần là cán như mới. Vào keo nhìn bóng bẩy, nhưng đánh mất cảm giác. Cầm k sướng thì tâm lý đã k thich đánh r. Như bạn thì quấn ni long vào lớp vào đánh cho nó yên tâm :))

Trainee

Đại Tá
Vì chắc chắn k có ai cho nên b mới nói vậy. Cũng như kiểu m nói vợt vào keo có cho mình cũng k thèm lấy :)) quan điểm m là vợt nó phục vụ m, đánh bẩn thì vệ sinh cũng sạch tương đối, m đánh cả tháng cũng chả bẩn, 1 năm lau cồn 1,2 lần là cán như mới. Vào keo nhìn bóng bẩy, nhưng đánh mất cảm giác. Cầm k sướng thì tâm lý đã k thich đánh r. Như bạn thì quấn ni long vào lớp vào đánh cho nó yên tâm :))
Nếu SJ mà làm giữ được vậy, mình xin lậy 3 lậy gọi bạn là sư phụ! Lên Facebook diễn đàn chụp lại lời mình nói này xem ai chửi mình nói không? Hay ngược lại?!
Cây Sj gần như mới tinh của mình, Đăng Vũ nó cầm đánh 1 giải Báo CAND mà không thể nào làm sạch lại được, nhìn khó chịu mang bán rẻ; vô khối cây khác nhìn 2 mang cá như cứt lợn, vô phương cứu;
Cây vợt nó đúng phải phục vụ mình, đương nhiên; nhưng bắt nó phải sạch thì là không phục vụ mình chăng?
Còn một cây SJ cũ, có gì mà tới mức chắc chắn không ai cho hả bạn, … gấp 5, 10 thì khó, chứ cây vợt thì là cái gì! Con mắt bạn hơi hẹp khi nhìn người khác rồi!

Last edited:

ducanhmh

Đại Tá
M chắc chắn là hiện tại k có ai cho bạn mà :). M nói nó là quen điểm của m thôi. Đẹp nhưng phục vụ không tốt nhất. M nói vợt m dùng chứ k phải nói tất cả đều tẩy sạch đc. Tuỳ quan điểm từng ng b ơi. K nên tránh caiz vde này nữa.

LongV

Thượng Tá
Cá nhân tôi không thích vào keo cán, cầm bị trơn tay. Tôi quan điểm cây vợt nó phục vụ mình, cầm phải sướng đánh mới phê. Ae nào tay không bị trơn, cán vào keo đánh vẫn ngon thì tốt quá cứ vào keo cho đẹp. Còn công nhận cây Jun với Super Jun không vào keo đánh rất nhanh bay màu cán, nhìn bạc phếch.
Vì nó là quan điểm và sở thích cá nhân nên ai cũng đúng và có lý do riêng của mình. Nhưng mà ai cho tôi SJ là tôi nhận ngay, xấu cũng nhận, thật :)

pmhung

Trung Uý
@ITTF , Nếu bôi keo chống tước gỗ thì bạn chỉ nên bôi 1 lớp mỏng, keo sẽ ngấm đều trên mặt gỗ nhưng nhìn vẫn rõ các vân gỗ và ko tạo độ bóng sẽ rất ổn. Còn nếu bôi nhiều mặt gỗ sẽ bóng, trơn nhiều nên khi dán mặt vợt vào hay bị bong ( đặc biệt là ở những điểm có độ dày lớp keo lớn). Trước mình có bôi lên cây Sadius tem đồng ko số, và cũng phải xử lý lại vì do tham bôi dày quá.
Chúc bạn thành công.

VPSV

Đại Uý
nhiều khi em cũng thích mua thử cây JM mà nhìn mấy cây cũ ko vào keo cái mang cá thâm đen như cái ấy... cũng ngán. cứ như... nên cá nhân em vẫn ủng hộ 1 phiếu vào keo bóng (sơn móng tay) ở phần mang cá ạ, sau này cần bán hoặc giao lưu bóc ra cái dễ ẹc.

Mấy món chính hãng như I-sure đọc thấy mấy bác diễn đàn nước ngoài sử dụng thì thấy ổn, hiệu quả chống tước cao mà ít ảnh hưởng đến cảm giác của cốt (vào lớp mỏng thôi nhé). Em chưa sở hữu cây nào dễ bị tước như họ DHS nên cũng chưa có dịp trải nghiệm mấy thứ này.

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Cá nhân tôi không thích vào keo cán, cầm bị trơn tay. Tôi quan điểm cây vợt nó phục vụ mình, cầm phải sướng đánh mới phê. Ae nào tay không bị trơn, cán vào keo đánh vẫn ngon thì tốt quá cứ vào keo cho đẹp. Còn công nhận cây Jun với Super Jun không vào keo đánh rất nhanh bay màu cán, nhìn bạc phếch.
Vì nó là quan điểm và sở thích cá nhân nên ai cũng đúng và có lý do riêng của mình. Nhưng mà ai cho tôi SJ là tôi nhận ngay, xấu cũng nhận, thật :)
Em chả giầu có gì, nhưng cũng từng sẵn lòng cho đi vài cái vợt làng nhàng, nên em có được cho vợt cũng là rất bình thường!
Như trên em có nói, là nếu không được bán, đổi mà phải dùng; Nếu vậy thì em xin cảm ơn thịnh tình chứ bảo dùng thì quả thật không thể dùng được, vì nó như kiểu đi đôi giầy xịn mà bị dính hạt sạn xíu xíu dưới tất ấy. Cái ông chủ quán mà em hay nhậu nợ, bữa trước mua cây Lan 6.9 tỏi (em không nhớ chính xác số lẻ), em có bảo ổng, cây này mà cho em, bắt em nuôi trồng, không cho bán thì em còn mắng lại anh, thực sự là em nói thật, đến giờ em cũng chẳng đổi ý, đơn giản như các bác nói nó là ý thích, cảm giác cá nhân .... :D Từ đầu tới cuối em chỉ nói là về bản thân em, không phán xét, suy đoán, ép vào ai cả nhé :) . Chứ còn cho bán, đổi, ... thì nửa cây SJ hay cặp cán nó thôi, là em cảm ơn rối rít, tội gì chảnh! KKK;

VPSV

Đại Uý
em đang tính tìm hiểu cách nhuộm màu gỗ, hoặc vẽ bằng loại mực gì đó mà kiểu như nhuộm (mấy hãng làm cán màu mè đều là thuốc nhuộm á, như vậy đặc tính gỗ ko bị ảnh hưởng), như vậy có thể mở dịch vụ để anh em có thể cá tính hóa cái cán vợt của mình như kiểu mấy hình xăm nghệ thuật á. nếu có bác nào làm được dịch vụ đó rồi thì báo giá luôn. cỡ 200k-500k mà độ bền màu tầm cỡ 1-2 năm cũng hay các bác ạ, chắc sẽ đông khách kinh khủng

Pluripotenial

Đại Uý
Cá nhân em thấy, vợt gì thì vợt xấu đẹp ko biết nhưng phải phục vụ quả đánh và cảm giác chơi bóng với chất lượng cao nhất. Việc vào keo cán vợt cho đẹp thì rất thẩm mỹ nhưng lại làm cảm giác cầm nắm bị giảm đi. Có chăng vào keo chống tước bề mặt vợt và vào keo nhẹ nhàng 2 bên mang cá là phù hợp nhất.

docmaorg

Đại Tá
Tuyệt vời, anh vào giúp em một cây vợt nhé
Làm dễ mà nhất là cốt mới chưa ngấm mồ hôi, còn cốt cũ thì làm thật sạch cán rồi tự vào đc. Nhỏ keo 502 vào đầu miếng sốp quét keo sữa, xong quét nhanh vào cán vợt là xong thôi, ko cao siêu gì cả, thao tác nhanh lúc keo chưa khô, khi quét keo lên cán rồi thì ko đc bôi đi bôi lại. Bạn có thể kiểm 1 miếng gỗ thông hòm khô, làm sạch đi và quét trước thực hành. Chỗ nào không cần và keo thì che nó đi

Bình luận từ Facebook