Hội Xiom AZX & AZXi (Xiom Ice Cream)

vthoang1986

Trung Uý

Chào các bác,
Topic này lập ra để trao đổi cảm nhận về 2 cây trong series Ice Cream mới 2020 của Xiom là AZX và AZXi.
Về cơ bản,
Cây AZX mặt gỗ Koto, lõi Kiri, sợi 2 bên khác nhau, 1 bên ALC và 1 bên ZLC đặt sợi sát lớp gỗ ngoài.
Cây AZXi mặt gỗ Limba, lõi Kiri, sợi 2 bên khác nhau như cây kia nhưng đặt sợi sát lõi (may be chữ i trong tên AZXi là i=inner, giống series Inner Force của BTY)
2 cây thường được recommend cho rơ đánh gai vì là cốt 2 tốc độ.
Em cũng mới lấy cây AZXi tuy nhiên ko chơi gai, và chia sẻ cảm nhận của e lên đây chém gió cho vui :D
Cây của e: AZXi cán FL, nặng 88gr like new 99%. FH DHS H8 2.1mm 40deg, BH Ten80 ghép. Dán keo sữa, đánh bóng Yinhe đỏ.
Untitled 2.png

Cảm nhận đầu tiên: Vợt màu sắc quá đẹp và đĩ. Đẹp nhất trong số củi khô ở nhà luôn. Combo 183gr cầm khá vừa tay, có xu hướng hơi nặng đầu 1 tí tị tì ti.
Cán hơi to so với mấy cây DHS hay mấy cây TMB. Tuy nhiên cũng ko bị to quá như mấy cây FO OFF/S đời mới chẳng hạn. Nó khá trung bình, nhưng là cán 3D kiểu mới nên bác nào cầm lỏng hay cầm chặt đều vẫn sẽ thấy oke và dễ làm quen.
Mang cá khá sắc, e phải đánh giấy ráp đi vài nhát. Cái này so với 1 cây tầm giá $215 thì e nghĩ là mang cá nên đc mài từ nhà máy thì hạp lý hơn.
E đã thử FH H3 vào, đánh cũng đc nhưng ko ngon bằng H8. H3 e lắp sang cây FangBo B2X đánh tít hơn nhiều. Cảm giác AZXi dày 5.8mm nhưng ko đàn hồi cao bằng Fangbo B2X dày 6.0mm.
Đòn FH đều đều hơn cây FangBo B2X. Tốc độ cao hơn nhưng lại ít xoáy hơn, nên quỹ đạo bóng hơi thiếu tí ti đường cong =)). Dù sao e thấy có tiềm năng vì cảm giác bóng rất tốt, cũng có thể mới đổi cốt vài bữa nên chưa quen lắm.
BH e ko có đòn, chủ yếu chỉ đứng gò, chặn đẩy với đấm mấy quả xoáy lên. Với cảm nhận của e thì sợi ZLC kết hợp Ten80 đứng chặn đẩy và đấm thì ko có j để chê nữa rồi.
Sơ sơ thế thôi :)
Thời tiết hnay lạnh 1cm. Trùm chăn lên diễn đàn làm cái topic, các bác vào chém gió vui nha :))

Last edited:

vthoang1986

Trung Uý
Mình mua về, quét keo phát thấy chữ nhoét ra, ghét đánh vài hôm bcmn luôn, nói chung mất hứng!
ố ồ a quét keo j thế a? Nếu keo tăng lực thì cũng có khả năng lớp sơn nó bị tan ra thôi. Còn keo sữa e dán đi dán lại mấy mặt test có thấy làm sao đâu nhờ. Lớp sơn nhìn cũng bám tốt mà a.

Trainee

Đại Tá
ố ồ a quét keo j thế a? Nếu keo tăng lực thì cũng có khả năng lớp sơn nó bị tan ra thôi. Còn keo sữa e dán đi dán lại mấy mặt test có thấy làm sao đâu nhờ. Lớp sơn nhìn cũng bám tốt mà a.
So với con SAL thì siêu kém, kiểu như con hề với tiểu thư, KKK

vthoang1986

Trung Uý
So với con SAL thì siêu kém, kiểu như con hề với tiểu thư, KKK
E thấy rất ngon mà, chăc keo tăng lực của bác hơi nhiều xăng thôi ạ. Hoặc cũng tùy cây. Trc e đánh 2 cây Treiber Z thì cũng 1 cây bong sơn sau 4 5 lần dán tăng lực. Nhìn chung thì cũng ko vde j cả :D

sontung2512

Binh Nhì
Thấy con này hình thức đẹp mà cấu tạo hay quá
Em chơi lối 2 càng nên chọn amultart hay azxi thì oke hơn ạ.
Mới đổi sang con joola solja đang thấy không hợp lắm

sontung2512

Binh Nhì
Ko hợp Solja thì có lẽ không nên chơi Almutart.
hic đang phân vân chưa biết chơi con nào cho hợp. Con solja của e nặng tận 93g rồi giờ + mồ hôi khéo nặng hơn. Lúc mới cầm còn hăng giờ càng ngày càng đánh cảm giác nặng tay mà không đầm.

Trainee

Đại Tá
bác có cao kiến gì trong vụ ẩm không ạ, em ở miền bắc trời cứ hôm ẩm hôm khô, cốt ngấm ẩm sợ nó hư mất @@
Chỉ có mỗi cách là kiếm nhiều túi chống ẩm để cùng, hôm nào trời nắng thì mang túi chống ấm ra phơi; mình ở MN nắng gió mà còn vẫn dùng túi chống ẩm (do có đồ free :D )

sontung2512

Binh Nhì
bác có cao kiến gì trong vụ ẩm không ạ, em ở miền bắc trời cứ hôm ẩm hôm khô, cốt ngấm ẩm sợ nó hư mất @@
kkk e thấy ẩm lắm thì cũng k thấm vào đâu so với mồ hôi đâu. Cố gắng cất nơi khô ráo rồi để hút ẩm thôi. Trời ẩm thì mặt vợt ẩm mới khó đánh thôi chứ cốt vợt em cũng không thấy có gì đáng ngại

M.Hoang

Đại Tá
kkk e thấy ẩm lắm thì cũng k thấm vào đâu so với mồ hôi đâu. Cố gắng cất nơi khô ráo rồi để hút ẩm thôi. Trời ẩm thì mặt vợt ẩm mới khó đánh thôi chứ cốt vợt em cũng không thấy có gì đáng ngại
trước em chơi tàu cũng sợ nồm ẩm lắm, mà sang mút nhật đức thì không ngại lắm nữa :D cốt mới sợ bác ạ, hư mất luôn ấy

Trainee

Đại Tá
Cốt ngoài Bắc mua vào MN, có khi sấy, xử lý xong giảm được 3-4 g là thường đó.

Bình luận từ Facebook