Giao bóng dậm chân có phạm luật không?

Trau_CoDoc

Trung Uý
E cũng có đọc qua 1 bài trước đây. Nói rằng từ khi mặt vợt đc quy đinh 2 màu đen đỏ khác nhau cho FH & BH thì việc giậm châm cũng đã trở thành đúng luật rồi ạ :)

thaythuydn

Đại Tá
Chào các cao thủ diễn đàn. Hôm vừa rồi em có giao lưu với 1 bạn, bạn này thời đỉnh cao từng ngang ngửa với Lâm gai, Việt H.Yên. Bạn có quả giao bóng cực hay, có tung bóng cao, không che tay nhưng lại dậm chân uỳnh một cái rất mạnh. Sau trận đấu em có trao đổi thì bạn ấy nói là vẫn đúng luật (bạn này học chuyên khoa Bóng bàn tại trường TDTT Từ Sơn). Các bác cho hỏi chính xác Giao bóng dậm chân có phạm luật không? Thanks các bác
Có một thời gian ,giao bóng mà dậm chân đồng thời là phạm luật.Nhưng giậm chân trước hoặc sau giao bóng thì OK.Lý do:Thời đó chưa có quy định 2 mặt vợt màu phải khác nhau,nên các vdv dùng BH phản xoáy,thường giậm chân khi giao bóng để đối phương không phân biệt là ta đang giao bóng bằng mặt gì:phản xoáy hay xoáy.Thậm chí sau đó gò bóng,củng vừa xoay vợt vừa dậm chân để đối phương không phân biệt được.Nên sau đó có luật cấm dậm chân khi giao bóng.Sau này khi có luật mới quy định mặt vợt phải 2 màu,thì khi đó lại được phép dậm chân VÔ TƯ.Hehehe.Chỉ sợ bạn dậm quá mạnh thì chủ bàn sợ hư nền nhà không vui mà thôi.

waa

Đại Uý
Ai hay dậm chân , về già đi bộ không được , leo cầu thang khó khăn ... lên giường cũng khó, do đầu gối long khớp , ráng chịu nhé .

chúmập

Thượng Sỹ
tiện các anh cho em hỏi.. em giao bóng sang lưới chạm bàn 1 lần rồi quay lại bàn bên em thì sẽ tính điểm cho bên em hay bên đối thủ ạ

Quả này nếu mình đánh với Malin hắn sẽ giao hoài cho coi. Bóng cực ngắn, cực xoáy , chạm bàn là nảy ngược lại liền. Bia Bia Bia.

thelanqb

Moderator
từ khi thế giới ra luật là tung bóng và không được che bóng khi giao bóng thì việc dẫm chân được xem là không phạm luật.
Nếu có phạm luật thì phải dẫm chân như thế nào đấy để cái nền sân vỡ ra thì mới được gọi là pham luật, chắc ăn luôn thẻ đỏ quá :)

lethanhcong147

Binh Nhất
Em đọc 1 bài ở diễn đàn thấy nói là nếu giao bóng nảy trở lại bàn mình thì đối phương vẫn có quyền chạy đến đánh quả bóng trước khi nó rơi xuống bàn mình(tức là trước khi quả bóng chạm bàn lần thứ 3),và ĐP không được cản trở việc mình đánh cú tiếp theo.

drmatchetzoola

Đại Tá
Có một thời gian ,giao bóng mà dậm chân đồng thời là phạm luật.Nhưng giậm chân trước hoặc sau giao bóng thì OK.Lý do:Thời đó chưa có quy định 2 mặt vợt màu phải khác nhau,nên các vdv dùng BH phản xoáy,thường giậm chân khi giao bóng để đối phương không phân biệt là ta đang giao bóng bằng mặt gì:phản xoáy hay xoáy.Thậm chí sau đó gò bóng,củng vừa xoay vợt vừa dậm chân để đối phương không phân biệt được.Nên sau đó có luật cấm dậm chân khi giao bóng.Sau này khi có luật mới quy định mặt vợt phải 2 màu,thì khi đó lại được phép dậm chân VÔ TƯ.Hehehe.Chỉ sợ bạn dậm quá mạnh thì chủ bàn sợ hư nền nhà không vui mà thôi.

Dậm chân chỉ dọa người bị bệnh tim, yếu bóng vía, thiếu kinh nghiệm. Thực tế thầy dạy giao bóng có ai dạy dậm chân đâu. Hãy nhìn vào vị trí vợt bóng ở đâu và tạo phản xạ, kỹ năng gì khi đỡ giao bóng là quan trọng. Vì vậy đôi khi chơi bóng bàn phải điếc và vô cảm, bóng đi đâu mới là quan trọng phải không thầy Thụy. Cảm ơn thầy!

Bình luận từ Facebook