Đập hộp cốt vợt AVX/Avalox P900

Hôm nay Hỏa Châu đã nhận được đơn hàng cốt vợt mới từ AVX/Avalox.
Trong đơn này có 2 cốt vợt vừa giới thiệu ra thị trường thế giới là AVX P900 và AVX Ruiba Bloodwood Carbon.
Trước tiên Hỏa Châu đập hộp cây P900 vì đây được coi là bản nâng cấp của cây vợt kinh điển P700 vốn đã rất nổi tiếng trên thế giới.

HC cũng xin cập nhật thông tin về giá cây vợt này là 1.500.000 VNĐ.

Thiết kế bên ngoài của P900 vẫn giữ được nét truyền thống: Đơn giản, thô ráp và đẹp.
Dòng giới thiệu in trên bao bì gồm tiếng Anh và tiếng Nhật. Nội dung giới thiệu cốt vợt AVX được làm tại Thụy Điển, kết hợp giữa công nghệ cao và kinh nghiệm lâu năm của những vận động viên chuyên nghiệp, thiết kế cho lối chơi hiện đại, thiên nhiều về kỹ thuật...vân vân và vân vân...

Cũng không biết được lần này AVX in tiếng Nhật có nhằm mục đích một lần nữa trở lại thị trường này không. Trước đây AVX rất thành công ở thị trường này khi Nittaku là nhà phân phối. Tuy nhiên sau khi bất đồng quan điểm kinh doanh, AVX và Nittaku ai đi đường nấy và AVX mất luôn thị trường này.

Do hơi thô ráp nên Hỏa Châu khuyên quý khách dùng giấy ráp số 400-600 đánh qua một chút, cầm vào sẽ mịn hơn.
Tay cầm của P900 hơi bẹt hơn so với P700, ôm vào lòng bàn tay nhiều hơn, khả năng đánh trái sẽ tốt hơn.

Do hiện tại mặt chính Sword Maze đã bị rộp nên Hỏa Châu lắp mặt Skyline TG3 vào sử dụng. Bên trái tạm thời dùng Penna X-6 Hard thay cho Blitz 2010.
Cây P900 Hỏa Châu sử dụng là cây nặng nhất trong cả đơn hàng (95g), những cây khác chủ yếu rơi vào tầm 88-90g. Tổng trọng lượng của cả vợt tầm 196g. Với trọng lượng này HC vẫn thấy hơi nhẹ, nhưng so với sở thích chung là đã khá nặng rồi.

Chiều nay HC sẽ thử nghiệm thực tế tính năng ra sao và viết cảm nhận tiếp.

Cập nhật ngày thứ 1:
- Những lần chạm bóng đầu tiên với P900 cho cảm giác khô và khó chỉnh. Cảm giác này thường có khi bắt đầu chuyển từ vợt êm, ít đàn hồi sang dòng có độ đàn hồi cao hơn.
- Vẫn giữ cách vào bóng cũ, ma sát và kéo nhiều, cảm giác về lực không ổn lắm mặc dù bóng rất xoáy và cắm.
- Mình tiếp tục cách cầm vợt hơi sát hồ khẩu, nắm hờ, khi giật hơi chúc đầu vợt xuống dưới, dùng cổ tay nhiều. Cách cầm này cùng với lực cổ tay giúp mình thu ngắn động tác, đánh 2 càng mà vẫn đủ lực và xoáy làm khó đối phương. Tuy nhiên vẫn cảm thấy không ổn. Quả phải bóng cắm và khó chịu, nhưng quả móc trái không quen lắm.
- Sau khoảng 1 tiếng đánh qua lại làm quen thì mình bắt đầu điều chỉnh và cảm nhận được độ đàn hồi của cốt. Thay vì cầm sâu vào trong cốt, mình cầm hơi nông ra một chút, đầu cợt hơi ngếch lên một chút so với cách cầm cũ. Cầm vợt kiểu này đánh đòn phải mạnh và chuẩn, lại vừa có thể giật xé góc ra 2 biên dễ dàng hơn. Điều lạ là khi đánh kiểu này với biên độ tay rộng hơn thì cảm giác độ đàn hồi của vợt đem đến tốc độ rất cao, đôi khi bóng vọt ra ngoài bàn vì chưa chỉnh kịp. Nhiều quả giật hơi va bóng kiểu loopdrive của Trung Quốc bóng nghe chát một cái, tưởng như rất nhanh và chả có tí xoáy nào nhưng người chặn bóng khi chạm vào lại bị bung ra ngoài khá nhiều.
- Lạ hơn nữa là cầm kiểu hơi nông, thiên về 1 càng này khi đánh trái lại chuẩn hơn là cách cầm sâu. Ngay từ quả móc cổ tay trên bàn cũng được thực hiện chuẩn và khó chịu hơn.
- Khi đánh trận thử thì điều ấn tượng nhất đó là quả giao bóng. Bóng giao xoáy hơn hẳn so với khi mình giao bằng cốt vợt êm. Không phải xoáy hơn 1, 2 bậc mà xoáy cứ như là của một người khác hoàn toàn. Do chuyển từ dòng êm sang dòng đàn hồi cao nên mình chưa quen ngay, đánh hỏng nhiều, nhưng thế trận vẫn giữ được nhờ ăn vã giao bóng liên tục. Rất nhiều lần đối phương cố bắt ngắn khi mình giao xoáy xuống nhưng đều bị rúc lưới.

Tóm lại hôm đầu tiên làm quen với vợt thì rút ra được kết luận như sau:
- Cốt thuộc dòng đàn hồi cao, bắn.
- Rất hợp với giơ giật bóng loopdrive của Trung Quốc, vào bóng hơi dày một chút.
- Hợp với cách cầm vợt hơi nông, giật với biên độ tay dài, về lườn nhiều.
- So với những cây vợt đánh 1 càng thì cây này đánh trái hay móc trái trên bàn cực hay.

Chất lượng quả tấn công và khả năng phòng thủ thì có lẽ nên để đến buổi thứ 2 thứ 3 khi chuyển hẳn cách cầm vợt cho phù hợp thì mình mới đánh giá sâu sắc được.

Nhân tiện nói luôn cách cầm nông với sâu kiểu này cho các bạn dễ hình dung. Kiểu cầm sâu, sát vợt như mình nói thì giống như Kong Linghui, Zhang Jike, Fan Zhendong, rất thuận đánh 2 càng. Còn kiểu cầm nông như mình nói giống như Ma Long, Zhou Yu, sở trường đánh phải xoay lườn nhiều, biên độ tay dài, vừa mạnh vừa xoáy, vừa xé.

Tạm thời mai mình có việc chưa thể thử buổi tiếp theo. Sang Chủ Nhật hoặc thứ 2 mình sẽ tiếp tục test cây này. Sau khi test xong mình sẽ gửi một thành viên rất uy tín và có hiểu biết test tiếp là Boll_boll, hiện đang là Mod Box Vũ khí của diễn đàn.

(Nguồn: www.bongbanViet.com)

Last edited:

tosiosHD

Đại Tá
Oh đây rồi. Mình đang chờ đợi 1 số review của Hỏa Châu về cây P900 này đây! Nhìn gỗ con P900 già đanh, vân gỗ đặc xít. Nhìn thích thật!

Last edited:

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Oh đây rồi. Mình đang chờ đợi 1 số review của Hỏa Châu về cây P900 này đây! Nhìn gỗ con P900 già đanh, vân gỗ đặc xít. Nhìn thích thật!
Cây em đặt hàng giờ mới xuất hiện. Cũng lâu đấy nhỉ? Sốt ruột quá đành cưới zhang alc rồi. Ngon thì múc đi hnao cho em đánh thử a Đạt ơi

tosiosHD

Đại Tá
Cốt 9 lớp gỗ chắc là dày đây. Hỏa Châu cho biết thêm thông tin về cấu tạo các lớp gỗ, chiều dày xem ntn nhé. Kiểu này nếu ko bảo quản cẩn thận, gỗ bị hút ẩm thì có khi trọng lượng cốt lên tới 100g đấy nhỉ. Xin lỗi Hỏa Châu vì câu nói này nhé. Haha.

Cốt 9 lớp gỗ chắc là dày đây. Hỏa Châu cho biết thêm thông tin về cấu tạo các lớp gỗ, chiều dày xem ntn nhé. Kiểu này nếu ko bảo quản cẩn thận, gỗ bị hút ẩm thì có khi trọng lượng cốt lên tới 100g đấy nhỉ. Xin lỗi Hỏa Châu vì câu nói này nhé. Haha.
Chưa đo kỹ nhưng dày tầm 6.0mm anh ơi.
Cốt vợt nào mà chẳng hút ẩm, tăng trọng lượng anh ơi :))). Không hút ẩm và không tăng trọng lượng thì chỉ có cốt vợt nhựa đánh ngoài trời thôi ạ. Bia Bia

tosiosHD

Đại Tá
Chưa đo kỹ nhưng dày tầm 6.0mm anh ơi.
Cốt vợt nào mà chẳng hút ẩm, tăng trọng lượng anh ơi :))). Không hút ẩm và không tăng trọng lượng thì chỉ có cốt vợt nhựa đánh ngoài trời thôi ạ. Bia Bia
+ Ý anh nói là cốt vợt mà nặng quá là khó làm vừa lòng mấy người ưa trọng lượng chuẩn 86g lắm đấy! Mà em cho biết giá của cây P900 này đi???

Nhân dịp này bạn nào có P700 cán ST thanh lý luôn đi.:)
Chờ review của HC. với 9 lớp gỗ chắc cốt này nặng hơn, tốc độ cao hơn, cảm giác ít hơn và ít rung hơn các thế hệ trước P500, P700 !?

tosiosHD

Đại Tá
Chờ anh em rụng xừ răng rồi nè :(
+ Anh hẹn em 31-12 sẽ có câu trả lời mà. Em thiếu kiên nhẫn vậy sao? Anh trải nghiệm cũng cần thời gian xem cốt nó thế nào, hợp với mút gì, hợp với lối chơi như thế nào chứ? Em bình tĩnh và kiên nhẫn nhé. Haha.

archer

Đại Tá
+ Anh hẹn em 31-12 sẽ có câu trả lời mà. Em thiếu kiên nhẫn vậy sao? Anh trải nghiệm cũng cần thời gian xem cốt nó thế nào, hợp với mút gì, hợp với lối chơi như thế nào chứ? Em bình tĩnh và kiên nhẫn nhé. Haha.
31-12 thật ạ, thôi e đi chết đây! :confused::mad::cool::cool::cool:

luckyluckedh

Đại Uý
Cái công nghệ seal trên cốt vợt ngày càng được áp dụng nhiều trên cốt nhỉ, chắc là tăng độ nẩy đồng đều trên mặt vợt tạo sweet spot lớn. AVX P900 thuộc loại đàn hồi, hơi cứng một chút phải không Hỏa Châu?

danhbongban

Trung Tá
Hàng nóng hổi vừa thổi vừa oánh
E vừa check xong
2 cây cực đẹp, cây ruiba có 2 lớp carbon mỏng
Khoái

Attachments

859.1 KB · Đọc: 0
    905 KB · Đọc: 0

Bình luận từ Facebook