cốt Stiga bản thường và bản Pro?

baphucst

Thượng Sỹ
Trước giờ mình chưa từng chơi dòng cốt Stiga,
nhưng mình có nghe nói
dòng cốt Stiga có 2 loại bản thường và bản Pro.

Rất mong những anh (chị) nào biết,
có thể hướng dẫn giúp mình cách phân biệt
và so sánh sự khác nhau giữa bản thường và bản Pro.

Xin chân thành cảm ơn!

bachikho

Đại Tá
bác ơi, xem đánh giải world tour sẽ thấy ngay cả tụi Thụy Điển cũng đánh bản tem xanh mà, làm người tiêu dùng thông thái đi bác ợ, ko cần thiết phải nghe QC rồi bỏ tiền ra mua bản tem bạc làm j đâu (tem xanh = thường, tem bạc = china version hay dân ta còn gọi là pro đó) :)

subasa

Đại Uý
http://bongban.org/threads/ha-noi-thanh-li-cot.25127/#post-346246
đây là hình cây pro bác nhé ,đánh hay hơn hay không thì tùy mỗi người nhưng quan điểm cá nhân của tôi chắc chắn là có sự khác biệt,vì không lẽ gì chỉ thay có cái tem bạc mà nó lại đắt hơn kha khá như vậy,nếu là chiêu marketing chắc chắn nó ko đơn giản như lừa trẻ con thế đâu ạ,hơn nữa dòng stiga tôi thấy đa phần là cốt tầm trung,nếu là marketing tôi thấy phải như buter ạ,nào là super zhang rồi nghe đâu sắp tới lại còn super jun và super timo,thêm một chữ super thôi mà lên tận 7 củ mấy:))

bachikho

Đại Tá
http://bongban.org/threads/ha-noi-thanh-li-cot.25127/#post-346246
đây là hình cây pro bác nhé ,đánh hay hơn hay không thì tùy mỗi người nhưng quan điểm cá nhân của tôi chắc chắn là có sự khác biệt,vì không lẽ gì chỉ thay có cái tem bạc mà nó lại đắt hơn kha khá như vậy,nếu là chiêu marketing chắc chắn nó ko đơn giản như lừa trẻ con thế đâu ạ,hơn nữa dòng stiga tôi thấy đa phần là cốt tầm trung,nếu là marketing tôi thấy phải như buter ạ,nào là super zhang rồi nghe đâu sắp tới lại còn super jun và super timo,thêm một chữ super thôi mà lên tận 7 củ mấy:))
tùy thôi, có lẽ với 1 số bác nhạy cảm thì cảm nhận đc sự khác biết, tay trâu như tui chắc thấy cũng như nhau thì chả việc j phải phí tiền cả :D

BBHP

Trung Uý
Cá nhân e thấy nhiều khi tâm lí cũng rất quan trọng. Bác thấy điều đó ảnh hưởng đến lối đánh của bác thì làm cây pro, còn chỉ để trải nghiệm thì hàng thông thường là đc. Chúc bác tìm dc bảo kiếm như ý.

nanakizhang

Đại Tá
Bản thường và bản pro khác nhau đó bác, bản pro là những sản phẩm được lựa chọn riêng, chất gỗ tốt hơn, cứng hơn bản thường. Để phân biệt 2 loại ở VN mình dán 2 loại tem, tem giấy = thường, tem bạc = pro.

ngtrantoan

Đại Tá
Tốt nhất k nên xài hàng Stiga thế thôi :D:D, khỏi phải thắc mắc Pro hay Thường làm gì cho mệt óc.
Còn nếu muốn xài hàng chính hãng thì có bạn bè hay người thân ở bên Thụy Điển thì nhờ bên đó mua hàng rồi Ship về. Tuy nhiên mình thấy hàng bên Thụy điển hình như mắc hơn ở VN

Ttfan2012

Đại Tá
Mình thấy đúng là Pro hay thường chỉ là cách gọi của Stiga để phân biệt những cây vợt có gỗ tốt, trọng lượng tiêu chuẩn và mức độ thành phẩm tốt (bản Pro tem bạc) và những cây có chất lượng gỗ bình thường, trọng lượng không được gần mức trọng lượng bình quân lắm (có thể là nhẹ quá dưới 80g hoặc nặng quá trên 93g) và mức độ thành phẩm kém hơn (cạnh vợt không được nhẵn,....). :)

baphucst

Thượng Sỹ
Qua những thông tin hữu ích được các bác cung cấp,
bản thân đã tích lũy được một số kinh nghiệm.

Ttfan2012

Đại Tá
xin lỗi bác, bác có nguồn nào chỉ ra tụi stiga gọi cái cốt vợt nào là bản "pro" ko vậy, hay chỉ về VN mình mới có cái khái niệm ấy (chủ yếu xuất hiện từ các thương gia, còn bản tem bạc thì TG nó gọi là china version chứ chả có bản nào là pro hết)???
Thực sự mình cũng không thấy có nguồn nào nói vậy nhưng thực tế là đại diện Stiga Việt Nam khẳng định vậy và ở bên Trung Quốc mình cũng thấy có Stiga bản China. Hơn nữa mình cũng đã dùng qua hai bản Pro và thường của Rosewood NCT V và Clipper CR và thấy sự khác biệt rõ nét về tốc độ và độ ổn định của các cây vợt giữa bản Pro và bản thường, sự khác biệt về ngoại hình như mình đã mô tả ở trên giữa hai bản. Mình nghĩ rằng điểm mấu chốt là những cây vợt có chất lượng gỗ tốt, trọng lượng chuẩn và ngoại hình hoàn thiện sẽ được coi là những cây vợt có chất lượng cao hơn những cây bình thường và người ta (nhiều người mua và cả người bán hàng) tạm gọi đó là bản Pro thôi bạn à. Không cần phải quá câu nệ về nguồn gì gì đó đâu vì đây chỉ là vấn đề từ thực tiễn phát sinh chứ không có một công nghệ hoặc dây truyền sản xuất vợt nào cố tình phân loại ra những sản phẩm khác nhau như vậy.

subasa

Đại Uý
tùy thôi, có lẽ với 1 số bác nhạy cảm thì cảm nhận đc sự khác biết, tay trâu như tui chắc thấy cũng như nhau thì chả việc j phải phí tiền cả :D
vâng,em cũng chỉ nói trên phương diện nhà sản xuất thôi, người dùng bây h cũng rất kỹ tính và nhiều thông tin nếu quả thật bản pro ko tốt hơn bản thường người tiêu dùng sẽ nghĩ mình bị lừa vì bỏ mấy trăm ra mua cái tem bạc,vậy thì sản phẩm ko những ko bán được lại còn mất uy tín của hãng điều này thì stiga cũng là hãng tên tuổi lâu đời uy tín và chuyên nghiệp chắc chắn đã tính đến nên sẽ ko thể làm cái việc lợi bất cập hại như vậy ạ,em thì thấy những bản pro là những bản có trọng lượng khá ưng ý,cái này thì các bác đánh tàu rất quan tâm

vuquantg

Binh Nhì
Đương nhiên là phải khác nhau rồi anh ơi , bản thân em đã đc từng đánh qua cốt thường và pro. Trước đây chơi cốt Stiga CR thường và hiện nay đang dùng CR Pro , Calibra Spin phải, Sound bên trái, cảm giác khác hẳn khi chơi CR thường ở chỗ là các tính năng vẫn như thế nhưng CR Pro thì nảy hơn, bám hơn và độ kiểm soát cũng ổn định hơn, khi phát lực mạnh cảm giác bóng vào đến đâu biết đến đấy, nên rất tin tay, phòng thủ cũng tốt hơn hẳn. Nói chung là thường và Pro chắc chắn khác nhau chứ k phải ở cái tên gọi. Đây là cảm nhận của riêng em khi chơi Stiga nhiều năm qua, mong sẽ giúp được a có thêm ý kiến khi chọn cho mình cốt vợt Stiga hợp lý :) :)

subasa

Đại Uý
Cr pro của em có bị bong tước gỗ khi bóc keo không,gần đây mình thấy ai cũng nói stiga bị bong gỗ:D thế hết,mà riêng cây vps v của mình chưa bao h xảy ra hiện tượng như vậy^^

Đăng Vũ

Binh Nhì
có vài điều mình chia sẽ với rất nhiều năm dùng qua các dòng vợt Stiga có cả Pro vs thường:
1. Các bạn cứ yên tâm về bản Pro vs bản thường sẽ ko có chuyện vì 1 cái tem khác mà nâng giá lên đâu, vì rõ ràng ng bán ko ép bạn phải mua cốt vợt Pro hay thường, sự lựa chọn là do bạn.
2. sau khi mình dùng cây Enberholzd thường vs sau đó đc chú Tài cho đổi qua cây Enberholzd Pro, sau khi sử dụng 1 time khá dài thì sự khác biệt rất rõ ràng đặc biệt là về cảm giác độ nảy của vợt, độ bám bóng cũng khác hẵn.
3. theo mình đc biết bản Pro là gỗ đc chọn lọc kỹ, và là loại đc lấy từ gốc nên phần gỗ sẽ cứng hơn phần gỗ của bản thường.
chỉ vài dòng chia sẽ với mọi ng, để mong các bạn có sự lựa chọn đúng cho lối đánh của mình.. Thân

rossicarbon

Trung Sỹ
Thay may ace ban luan ve nhieu qua, thi e chi chia se phan cua em biet ve clipper thoi. E co hoi 1 vdv lau nam cua TD, anh nay cung kha co tieng ten la Fredrik Hakansson la vdv duoc stiga tai tro cung hon chuc nam va cung la 1 thoi voi waldner, persson, kalsson..etc.. thi anh nay chi noi voi em rang clipper cr khong co pro chi co loai la WRB(can rong) va NON-WRB la can dac. Da so WRB thi duoc pho bien khap the gioi nhieu hon, con NON WRB la da so gianh cho thi truong A Chau va la dungra nham vao thi truong TQ. Anh chi noi neu la hang Pro thi la thuoc dang custom made cho cung nhu la VDV Jen Lundquivst la xai cot custom made cho Stiga lam.

Em cung co nho nha dai ly stiga ben Uc thi ong nay lam viec hop tac voi stiga hon 20 nam roi thi, khi ong ta hoi cho chinh hang cho e ve phien ban pro,thi chinh hang tra loi la WRb va NON WRB chu khong co nhac den pro va chi noi muon trong luong nhe thi khach chi can nho dai ly khi order kem theo chi dan la chon cot nhe nhat ma sx trong moi dot. Luc do e cung may man lam la lay duoc 3 cot NON WRN 84-85-84 gr.

Attachments

51 KB · Đọc: 0

ngtrantoan

Đại Tá
hình như bác nói ngược :). bản pro giờ mới hiếm thì đúng hơn nhé :D
vậy à, cách đây 3-4 tháng mình có hỏi bên Tài sport và bên dungcubongban.vn và bên chỗ Dung bóng bàn, hỏi cây CR thường cán FL, mình muốn vì mình cảm thấy thích cây đó chứ k quan tâm Pro hay thường , trình gà mà đánh Pro làm gì cho uổng tiền. Nhưng cả 3 chỗ đều k có cây CR thường cán FL, có thì có cán ST à hehe

Bình luận từ Facebook