CLB những người đánh mặt Tàu

mcfly

Thượng Tá
TUỔI HỒNG NGÂY THƠ
(lược dịch theo https://www.tabletennisdaily.com/forum/showthread.php?455-I-lived-with-Xu-Xin!!!-(WR-3)

Marcos Madrid đã từng chung phòng trong trung tâm huấn luyện khi 15 tuổi (lúc đó Xuxin mới 12). Xuxin và Marcos trình độ lúc đó tương đương nên cùng ở chung khu huấn luyện.

Marcos này, hồi xưa sao lại chung tầng với Xuxin thế?
Ngày ấy chúng tớ chung tầng. Tớ ở với HLV và Xuxin và một đứa nữa nhưng Xuxin lúc nào cũng trong phòng tớ vì hắn thích chơi PS1 - chúng tớ chơi Fifa liên tù tì.

Xuxin hồi bé thế nào, có chăm tập và chú tâm không hay lại mải chơi?
Trong khi tập, Xuxin cực kỳ phấn khích. Chân nhanh thoăn thoắt và BH thì tuyệt vời. Tinh thần rất tốt, rất vui vẻ và giản dị, lại hoà đồng với anh em.

Xuxin có bao giờ thổ lộ với anh rằng sau này sẽ trở thành nhà vô địch thế giới ko?
Không, chúng tớ chẳng bao giờ nói chuyện này cả.

Hồi ấy tập luyện thế nào?
Trời ơi hồi xưa tập căng lắm và clb toàn đứa đánh hay. HLV thì tuyệt vời và làm việc chăm chỉ, rất quan trọng nếu bạn là hlv. Cứ đến cuối tháng là lại thi đấu nội bộ để chọn ra top 12 - cũng là nhóm đặc biệt. Tôi lần nào cũng được vào nhóm này.

Thế là hồi xưa toàn tập với Xuxin à?
Ừ, ngày nào cũng tập trừ ngày nghỉ.

Ngoài bóng bàn ra mọi người còn chơi môn nào khác không?
Thường thì chủ nhât bọn tớ hay đá bóng với các bạn khác.

Thế HLV có nhận ra năng khiếu nổi trội của Xuxin so với đám còn lại không?
Có, vì có 1 nhóm đặc biệt chỉ có 4 đứa được chọn - trong đó có Xuxin. Bọn nó phải tập thêm 1 tiếng vào buổi tối sau khi mọi người đã tập xong.

Thế Xuxin so với các bạn lớn trong clb thì thế nào?
Hồi ấy nhóm đó rất giỏi - rất khó để chiến thắng nhưng nói chung Xuxin không đến nỗi tệ (Xuxin còn giỏi hơn tớ mặc dù nhỏ hơn đến tận 3 tuổi).

Sau khi rời TQ cậu có còn liên lạc với Xuxin không?
Về Mexico rồi vào đội tuyển quốc gia, tớ bận nên cũng khó liên lạc. Giá như hồi đó có facebook thì chắc sẽ dễ giữ liên lạc hơn.
Tớ gặp lại Xuxin tại giải vô địch thế giới tổ chức ở Croatia. Nghe thấy tên Xuxin nên tớ đến nói chuyện - cậu ấy vẫn vậy, nhìn không khác mấy.

Theo cậu, lý do gì Xuxin đạt đến đẳng cấp thế giới? Có phải vì sự chăm chỉ hay vì năng khiếu trời cho?
Chắc là do cả hai. Chăm chỉ, tài năng, khổ luyện và đam mê với lựa chọn của mình. Hơn nữa cậu ấy được đào tạo trong môi trường không thể tuyệt vời hơn. Tất cả năm tháng tuổi thơ khổ luyện của Xuxin đã tạo ra nhà vô địch thế giới mà ta thấy.

(marcos madrid là vdv bóng bàn quốc gia của Mexico)

Ngoài lề tí: em thấy ngoài chuyện tài năng khổ luyện thì môi trường để phát triển là hết sức quan trọng. nhìn về đào tạo trẻ của VN rồi các giải trong nước thấy vẫn có cái gì đó... ì ạch nặng nề quá.
cái gì cũng có sự đánh đổi. cả cuộc đời chỉ biết tập rồi thi đấu chắc chắn sẽ có ảnh hưởng đến con người của VDV. Em còn nhớ hồi bé đi tập rồi đi học văn hoá mà ít khi tập trung vào học vì trong đầu cứ nghĩ đến quả bóng. sau này con em cũng thích tập và em cũng cho đi tập năng khiếu nhưng em vẫn luôn nhắc nhở và hướng dẫn cháu để không bị mất cân bằng.
hồi xưa em có xem một bộ phim của Nga tên là Búp Bê, đại khái nói về vận động viên thể dục dụng cụ của Nga, cả tuổi thơ chỉ biết khổ luyện cho đến khi bị thải loại ở lứa tuổi 13, 14 - quay trở lại cuộc sống đời thường rất khó khăn. em xem xong cứ ám ảnh mãi.

Last edited:

hoang6988

Binh Nhì
Em chơi mặt tàu, các bác cho e hỏi h3 quốc gia blue dán cốt vis thì nên dán keo gì ạ ? Có nên tunned ko ạ? E cảm ơn các bác ạ

anhemoy

Đại Tá
Em chơi mặt tàu, các bác cho e hỏi h3 quốc gia blue dán cốt vis thì nên dán keo gì ạ ? Có nên tunned ko ạ? E cảm ơn các bác ạ
để mặt dùng được bền lâu thì em nghĩ là bác không nên tune và nên dùng keo sữa. Hoặc chơi những mặt tunned như TG3 Neo
như em đánh mặt tàu thì dán bằng keo sữa: 2 lớp lên mặt, 1 lớp lên cốt. Chúc bác lên bóng

hoang6988

Binh Nhì
để mặt dùng được bền lâu thì em nghĩ là bác không nên tune và nên dùng keo sữa. Hoặc chơi những mặt tunned như TG3 Neo
như em đánh mặt tàu thì dán bằng keo sữa: 2 lớp lên mặt, 1 lớp lên cốt. Chúc bác lên bóng
Cảm ơn bác ạ

hoangdang

Binh Nhất
Độ bám liên quan đến cái dính dính ở topsheet của mặt tàu, b có thể dùng dịch vệ sinh để cải thiện với giữ sạch, dán film sau khi chơi. Tune nó làm sponge giãn ra, để nảy hơn dễ chơi hơn thôi b.

729-FX

Trung Uý
Các bác cho em hỏi cốt vợt mặt ngoài lag gỗ Hinoki có kết hợp được với mút tàu ko ạ?
được, em đã thử với con leoviz amber, cấu tạo tamca 5000 cổ điển. Cú giật cảm giác không ổn định cho lắm, nói chung cũng tạm. Nhưng k hay bằng đám kia.

Bình luận từ Facebook