Cách đối phó với rơ giật nhanh, mạnh

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Tôi đi giao lưu cũng nhiều nơi, gặp đủ rơ và trình độ.
Tuy nhiên hiện nay bó tay với cú giật chuẩn, tốc độ bóng đi nhanh và không đoán được điểm rơi (thường là trình cao hơn, có ăn tập).
Nếu tốc độ bóng chậm còn kịp xoay sở, nhưng nếu nhanh quá thường vào chậm 1 nhịp thậm chí chưa kịp xoay ra chặn thì bóng đã bay đâu mất rồi :(:(:(
Anh em nào có kinh nghiệm chia sẻ. Vì oánh với cơ trên thì mình không áp đặt được lối đánh, cũng như khả năng kiểm soát.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Tạm thời đối phó bằng cách di chuyển ôm bàn và chuẩn bị hên xui :)
Thêm nữa là tôi U50 và sức khỏe kém nên không còn nhanh trong di chuyển.

mcfly

Thượng Tá
theo em bác nên lùi xa bàn thêm một khoảng để có thêm thời gian.
hay nhất là gài bóng đừng cho đối phương công trước. em hay gài bóng lỏng không cho bên kia giật mạnh.
em cũng U50 nên phải điều chỉnh tốc độ để cố đừng để bị đánh cho ngộp.
nếu đánh với cơ trên thì khó - vì họ sẽ đọc trận đấu nhanh hơn mình. em toàn giao ngắn xuống hoặc ngắn lỏng vào giữa bàn, nếu họ bắt ngắn em chọc sâu về cuối bàn rồi xoay sang thủ - thường trình C, D ít người đánh "chết" được quả chọc đấy mà thường hay moi lên.
còn trình A, B thì kiểu gì cũng... ăn đòn.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
theo em bác nên lùi xa bàn thêm một khoảng để có thêm thời gian.
hay nhất là gài bóng đừng cho đối phương công trước. em hay gài bóng lỏng không cho bên kia giật mạnh.
em cũng U50 nên phải điều chỉnh tốc độ để cố đừng để bị đánh cho ngộp.

Giở đủ võ cắt nặng, nhẹ, điểm rơi... Nhưng thoắt 1 cái là họ di chuyển tới và cho 1 đòn chí mạng.

mcfly

Thượng Tá
Giở đủ võ cắt nặng, nhẹ, điểm rơi... Nhưng thoắt 1 cái là họ di chuyển tới và cho 1 đòn chí mạng.
họ nhìn mặt vợt mình là biết hướng bóng rồi nên di chuyển bắt bài là đúng.
kinh nghiệm của em khi đánh với trình cao hơn là đừng để họ có thời gian "thảnh thơi vuốt râu". vì kiểu gì mình cũng chết nên em thường dùng cú chọc sâu để cho họ đừng nhởn nhơ múa may mà phải bắt họ tập trung.
đấy là trình cao hơn mình 2,3 bóng chứ trình A thì thôi - đưa mặt cho vả

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
họ nhìn mặt vợt mình là biết hướng bóng rồi nên di chuyển bắt bài là đúng.
kinh nghiệm của em khi đánh với trình cao hơn là đừng để họ có thời gian "thảnh thơi vuốt râu". vì kiểu gì mình cũng chết nên em thường dùng cú chọc sâu để cho họ đừng nhởn nhơ múa may mà phải bắt họ tập trung.
đấy là trình cao hơn mình 2,3 bóng chứ trình A thì thôi - đưa mặt cho vả
Đối tượng tôi nói tới phần lớn là trẻ, ăn tập nên cơ trên rồi.
Chứ gặp đối thủ oánh chậm chậm, dù giật 2 càng, ép đôi công cũng không ngại lắm.

mcfly

Thượng Tá
Đối tượng tôi nói tới phần lớn là trẻ, ăn tập nên cơ trên rồi.
Chứ gặp đối thủ oánh chậm chậm, dù giật 2 càng, ép đôi công cũng không ngại lắm.
theo em khi họ giật bác cứ chuẩn bị block quả giật vào vạch trắng (tối ưu khi giật) và hạ trọng tâm để nhìn bóng rõ hơn. giật nhanh chưa chắc đã khó đỡ bằng giật chậm mà ko đoán được xoáy.
giật nhanh nhiều khi chỉ cần kê vợt bóng lại dễ vào.
em nói lý thuyết hơi nhiều - thiết nghĩ bác nhờ em nào trẻ giật cho một thời gian liệu có khá hơn chăng? - văn ôn võ luyện mà

gik271

Thượng Tá
bác có câu trả lời rồi còn gì. :D
Các cháu nó nhanh hơn, là dơ có tập bài bản, Nó giật cả ngày ko mệt.
Quan trọng nhất bác nói là nó hơn trình mình thì khó đánh lắm. Trình hơn, đặc biệt là kĩ thuật hơn mình chỉ ăn được sec đầu là do nó thăm dò, lạ bóng là may. Những séc sau thì chủ yếu nhìn và cười thôi bác. Nó đánh rát, hoa cả mắt rồi còn chặn cái nỗi gì. :D.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
bác có câu trả lời rồi còn gì. :D
Các cháu nó nhanh hơn, là dơ có tập bài bản, Nó giật cả ngày ko mệt.
Quan trọng nhất bác nói là nó hơn trình mình thì khó đánh lắm. Trình hơn, đặc biệt là kĩ thuật hơn mình chỉ ăn được sec đầu là do nó thăm dò, lạ bóng là may. Những séc sau thì chủ yếu nhìn và cười thôi bác. Nó đánh rát, hoa cả mắt rồi còn chặn cái nỗi gì. :D.

Cũng không hẳn, mình vẫn thiếu độ quái khi đối phó với rơ khỏe, ăn tập... Dù sao cũng không có bài gì khi gây khó khăn với đối thủ, vì nguyên tắc bóng ngoài bàn là dính đòn. Cũng phải chỉnh quả giao hoặc đỡ giao càng ngắn càng tốt thôi.
Riêng các bác đánh gai thường gây khó khăn với đội hình trẻ nhưng non, tất nhiên mình đánh mút nên khó so sánh.

Trainee

Đại Tá
Cũng không hẳn, mình vẫn thiếu độ quái khi đối phó với rơ khỏe, ăn tập... Dù sao cũng không có bài gì khi gây khó khăn với đối thủ, vì nguyên tắc bóng ngoài bàn là dính đòn. Cũng phải chỉnh quả giao hoặc đỡ giao càng ngắn càng tốt thôi.
Riêng các bác đánh gai thường gây khó khăn với đội hình trẻ nhưng non, tất nhiên mình đánh mút nên khó so sánh.
Vấn đề cơ dưới đánh với cơ trên, như em đánh với anh chẳng hạn, là em bí từ quả đỡ giao bóng; không tài nào kìm được người ta tấn công, thậm chí để người ta thoải mái nhịp, không gian mà mình không phải rơ thủ thì tạch! :(

AndroCS7

Đại Tá
Tôi đi giao lưu cũng nhiều nơi, gặp đủ rơ và trình độ.
Tuy nhiên hiện nay bó tay với cú giật chuẩn, tốc độ bóng đi nhanh và không đoán được điểm rơi (thường là trình cao hơn, có ăn tập).
Nếu tốc độ bóng chậm còn kịp xoay sở, nhưng nếu nhanh quá thường vào chậm 1 nhịp thậm chí chưa kịp xoay ra chặn thì bóng đã bay đâu mất rồi :(:(:(
Anh em nào có kinh nghiệm chia sẻ. Vì oánh với cơ trên thì mình không áp đặt được lối đánh, cũng như khả năng kiểm
Thực ra dù bác có gài nặng hay lỏng mà để họ biết trước điểm rơi thì chỉ có mất bóng. 1 là tay đủ nhanh và kín để khiến họ ko phán đoán được điểm rơi từ đó mất bộ, 2 là bác tranh tấn công trước thôi ạ

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Thực ra dù bác có gài nặng hay lỏng mà để họ biết trước điểm rơi thì chỉ có mất bóng. 1 là tay đủ nhanh và kín để khiến họ ko phán đoán được điểm rơi từ đó mất bộ, 2 là bác tranh tấn công trước thôi ạ

Hiểu vấn đề nhưng là rơ dưới nên chịu, cuộc chơi rơ trên chỉnh hết :(

Bình luận từ Facebook