Bàn về giao bóng sai luật!

Định Totti

Trung Sỹ
theo mình bóng bàn phủi tuy không đúng luật quốc tế, tà đạo độ chế các kiểu vvv...., nhưng nếu như 1 người chơi chuẩn tập chuẩn mà vô địch những giải phủi ao làng gì đó thì trình độ của họ khi thi đấu chuyên nghiệp hoặc nếu có ra TG cũng ko sợ bất kỳ rơ lạ nào hết, bên TQ cũng vậy thôi có khi còn nhiều thể loại hơn ở VN mình nhưng để vô được đội tuyển QG của TQ là phải những người đi từ bóng bàn phủi mà đi lên nên khi ra đấu trường quốc tế có luật chơi quy định hẳn hoi thì đối với họ sân chơi đó còn dễ hơn những giải phủi ao làng mà họ đã vượt qua trước khi vô đội tuyển nên TQ đang làm trùm bóng bàn TG là như vậy, chả có rơ nào làm khó dc họ cả ! Quan trọng nhất ở các giải lơn trong nước mình khâu trọng tài phải khác so với giải ao làng và chọn lọc đầu tư cho những nhân tài phát triển từ giải phủi ao làng may ra mới cạnh tranh dc với TG
Bác thử kể tên VĐV tuyển TQ nào đi lên từ bóng bàn phủi? Bóng bàn họ bàn bản từ nhỏ, đã là dân ăn tập chuyên nghiệp đa số đánh những giải quy củ và tiêu chuẩn từ nhỏ. Mấy khi bạn tìm được video VĐV tuyển quốc gia đánh giải phủi như ở VN.

mcfly

Thượng Tá
bác này nói vậy nghe ko đúng , đội tuyển TQ họ có hệ thống từ bé tới về hưu luôn , muốn lên ko có vụ đánh phủi chen ngang đâu , nó tuyển từ dưới lên trên đánh giá bài bản ^^ với lại chơi với luật khó hơn chơi ko luật nha bác , vì họ tận dụng tối đa điểm mù của luật mà.
điểm mù của luật là gì vây bác, bác "xoá mù" cho em với

tund1204

Trung Sỹ
điểm mù của luật là gì vây bác, bác "xoá mù" cho em với
bác tìm hiểu về mấy cú giao bóng của wang chuqin nhé ;p đương nhiên là ngoài wang chuqin thì còn nhiều khứa khác giao bóng không fair lắm , điển hình bác tìm trận lin shidong vs timo boll
thì lâu lâu nó vẫn giao sai luật , giải thích thì khá dài nên bác vui lòng tìm hiểu trên google , đẩy đủ luôn , tiếng anh cho việc gần vi phạm luật mà ko vi phạm là borderline

IFUD

Trung Uý
Mấy cái như tung trong bàn, tung thấp, tung bóng lệch, tung bóng xoáy, không xòe tay cầm bóng thì trọng tài còn có thể dễ xác định bằng mắt hoặc các thiết bị hỗ trợ. Duy cái che bóng khi tiếp xúc bóng thì trong tài bắt sao nhỉ, vì cái này tính theo góc nhìn của vdv đỡ bóng, mà trọng tài hay camera nào cũng đâu thể có góc nhìn hoàn toàn giống như vdv được. Vậy thì lỗi này bắt sao vậy các bác

tund1204

Trung Sỹ
b
Mấy cái như tung trong bàn, tung thấp, tung bóng lệch, tung bóng xoáy, không xòe tay cầm bóng thì trọng tài còn có thể dễ xác định bằng mắt hoặc các thiết bị hỗ trợ. Duy cái che bóng khi tiếp xúc bóng thì trong tài bắt sao nhỉ, vì cái này tính theo góc nhìn của vdv đỡ bóng, mà trọng tài hay camera nào cũng đâu thể có góc nhìn hoàn toàn giống như vdv được. Vậy thì lỗi này bắt sao vậy các bác
borderline nha bác =]] không phạm luật nhưng lâu lâu vẫn bị phàn nàn

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member

Tôi đánh tay trái nên vị trí đối thủ (chủ yếu đánh tay phải) không đứng chéo nếu cùng tay cầm vợt như thông thường, nên thỉnh thoảng bị phàn nàn che tay này nọ... Mà điều đó tôi đã quen và chấp nhận từ đối thủ đánh tay phải. Còn chuyện tung lên là điều đương nhiên rồi.

thohry

Binh Nhì
Vừa rồi xem trận Jorgic với Moregard thấy trọng tài bắt lỗi giao bóng của Jorgic mà mình còn chưa nhận ra lỗi gì, sau tạm hiểu là lỗi đánh bóng phía trong bàn. Chứng tỏ giờ đây bắt chặt hơn.

thohry

Binh Nhì
Ở sân phong trào thì đủ loại, nhưng chỗ mình giờ cũng bắt tung bóng. Hôm có cậu tới đánh cứ giao bóng kiểu đánh bóng từ lòng bàn tay ra. Sau bắt tung bóng thì thua không trượt quả nào :)

Bình luận từ Facebook