ACE cho ý kiến video học trò giật trái sau 20 buổi

dtlan

Thiếu Uý
em rất vui khi a học trò có thể giật đầy đủ lực và ma sát tốt sau 20 buổi tập giật trái. mọi người xem giúp em là có cần chỉnh sửa thêm gì không ạ? em cám ơn mọi người.
P/S: Anh này giật trái bằng miếng Calibra Sound của Stiga nên giật kêu tót tót nghe rất sướng và rất cảm giác luôn ạ.

linh729

Thượng Tá
em rất vui khi a học trò có thể giật đầy đủ lực và ma sát tốt sau 20 buổi tập giật trái. mọi người xem giúp em là có cần chỉnh sửa thêm gì không ạ? em cám ơn mọi người.
P/S: Anh này giật trái bằng miếng Calibra Sound của Stiga nên giật kêu tót tót nghe rất sướng và rất cảm giác luôn ạ.

20 buổi mà được như thế này là thầy cũng tâm huyết và trò cũng nỗ lực lắm mới được như vậy. Tư thế giật rất đẹp từ cánh tay phụ; cánh tay chính cho đến chân; lưng.
Có một điều là vai hơi gồng khiến cho vợt dơ hơi lâu ở trên cao. Giật xong; bóng bị kê chặn lại thì có kịp xử lý không? Trước khi giật quả trái thì chân ở vị trí nào; nếu đang gò ngắn chuyển sang gò dài thì chân có kịp lùi ra để giật ngon lành như vậy không?
Chắc phải nhờ thầy thêm vài chục buổi nữa. Hy vọng được xem các video tiếp theo của anh học viên này.

Trainee

Đại Tá
20 buổi mà được như thế này là thầy cũng tâm huyết và trò cũng nỗ lực lắm mới được như vậy. Tư thế giật rất đẹp từ cánh tay phụ; cánh tay chính cho đến chân; lưng.
Có một điều là vai hơi gồng khiến cho vợt dơ hơi lâu ở trên cao. Giật xong; bóng bị kê chặn lại thì có kịp xử lý không? Trước khi giật quả trái thì chân ở vị trí nào; nếu đang gò ngắn chuyển sang gò dài thì chân có kịp lùi ra để giật ngon lành như vậy không?
Chắc phải nhờ thầy thêm vài chục buổi nữa. Hy vọng được xem các video tiếp theo của anh học viên này.
Giật đc vào bàn có xoáy, có lực đã cha. Còn thực chiến BH thì cứ phải lăn lộn đôi chục tháng nữa.

lion

Đại Tá
Xin phép anh, em có một chút nhận xét thế này, mong anh chỉ giáo:

- Bộ chân: em thấy học trò anh chỉ chùng người, tất nhiên là có chùng gối, nhưng không
vận dụng chùng gối nào, dồn lực vào đâu, khi giật không xoay gối, đẩy người từ dưới lên
trên, từ trái sang phải nên em cho rằng lực từ thân chưa sinh được nhiều.

- Bộ tay: em thấy chỉ hạ chùng tay và phất lên theo một hướng từ dưới lên trên mà không
thấy xoay kết hợp từ dưới lên trên, từ trái sang phải, đầu mũi vợt khi chờ bóng và sau khi
hoàn thành động tác chưa đúng lắm (chờ thì mũi chúc đất, xong thì mũi trỏ trời)

Cảm ơn anh,

Trainee

Đại Tá
Em nghĩ là mới đầu, cứ đánh đc vào bàn ra quả giật có xoáy, có lực đã, sau đó tinh chỉnh, kết quả cuối cùng quả đánh có thể khác về động hình như thế này một trời một vực luôn.

linh729

Thượng Tá
Giật đc vào bàn có xoáy, có lực đã cha. Còn thực chiến BH thì cứ phải lăn lộn đôi chục tháng nữa.

Ý mình là sự kết nối giữa các quả đánh; tập theo cả chiều rộng lẫn chiều sâu. Tập theo chiều rộng (nhiều kỹ thuật cùng một lúc) để học viên có thể dễ làm quen với thực chiến. Trong khi thực chiến; thấy kỹ thuật nào yếu quá thì mới cần tập chuyên sâu.
Ở đây học viên đang tập chuyển hóa xoáy xuống nặng dài thành xoáy lên. Nhưng liệu trong số các đối thủ của học viên này; có ông nào gò vừa dài vừa nặng như bóng của thầy đưa sang không hay toàn bóng lều phều; lúc lỏng lúc chặt vừa vừa. Giật được một quả vừa mạnh vừa xoáy mà đối thủ kê lại được; bộ chân mình chưa đủ nhanh; tay thu về chưa kịp thì giật xong đứng nhìn à; giật xong để rồi thất vọng thì đã cần thiết phải học giật những quả khó đến vậy chưa?

dtlan

Thiếu Uý

- Bộ chân: em thấy học trò anh chỉ chùng người, tất nhiên là có chùng gối, nhưng không
vận dụng chùng gối nào, dồn lực vào đâu, khi giật không xoay gối, đẩy người từ dưới lên

- Bộ tay: em thấy chỉ hạ chùng tay và phất lên theo một hướng từ dưới lên trên mà không
thấy xoay kết hợp từ dưới lên trên, từ trái sang phải, đầu mũi vợt khi chờ bóng và sau khi

Cảm ơn anh,
Cám ơn anh đã nhận xét. Đúng như anh nói, anh này mới tập nên còn phải tinh chỉnh nhiều.
Về bộ tay: ban đầu em dạy "kết hợp từ dưới lên trên, từ trái sang phải" nhưng anh học trò toàn giật từ trái sang phải mà thiếu từ dưới lên trên, nên giật xoáy xuống toàn rúc lưới.
Sau đó em bắt anh ấy giật trái phải có độ lên của tay thì bóng mới đảm bảo độ ma sát được. Và từ đó anh học trò này tạo được ma sát tốt và đảm bảo bóng vào bàn mới xác suất cao.

dtlan

Thiếu Uý
Ý mình là sự kết nối giữa các quả đánh; tập theo cả chiều rộng lẫn chiều sâu. Tập theo chiều rộng (nhiều kỹ thuật cùng một lúc) để học viên có thể dễ làm quen với thực chiến. Trong khi thực chiến; thấy kỹ thuật nào yếu quá thì mới cần tập chuyên sâu.
Ở đây học viên đang tập chuyển hóa xoáy xuống nặng dài thành xoáy lên. Nhưng liệu trong số các đối thủ của học viên này; có ông nào gò vừa dài vừa nặng như bóng của thầy đưa sang không hay toàn bóng lều phều; lúc lỏng lúc chặt vừa vừa. Giật được một quả vừa mạnh vừa xoáy mà đối thủ kê lại được; bộ chân mình chưa đủ nhanh; tay thu về chưa kịp thì giật xong đứng nhìn à; giật xong để rồi thất vọng thì đã cần thiết phải học giật những quả khó đến vậy chưa?
Học trò em giật quả trái xong, em nhấn qua phải là ổng xoay qua giật nhanh ngay. ổng giật phải còn tốt hơn quả trái. Động tác dài không quá quan trọng, quan trọng là sau khi giật xong, phải có bước "bình bộ" (quay lại trạng thái thủ ban đầu) thì khi đó, đối phương đưa sang phải, mình xoay lườn nhanh và giật được ngay. Không sao đâu ạ.

dtlan

Thiếu Uý
Em nghĩ là mới đầu, cứ đánh đc vào bàn ra quả giật có xoáy, có lực đã, sau đó tinh chỉnh, kết quả cuối cùng quả đánh có thể khác về động hình như thế này một trời một vực luôn.
Quá chính xác anh àh

Trainee

Đại Tá
Phải tập từng chi tiết nhỏ trước đã rồi mới tính tới chiều rộng ông ơi.
Tập nhiều một lúc, U35 đi tập loạn hết, không đủ tiền bạc, thời gian đâu. Giờ người ta đang cần giật được quả xoáy nặng, thì cứ giật được quả xoáy nặng đã.
Chứ đi phân tích chi tiết như cha thì phải đăng tầm 200 clip dạy từ vỡ lòng ra cho tới khi thành cao thủ.

Đức_ko_Cắt

Thượng Sỹ
Bàn đi bàn lại, e chỉ thấy là giật BH được đã. Còn đối thủ như nào bóng sang ra sao thì đòi hỏi bản thân rút kinh nghiệm. Chứ chỉ tập mà hay đc với mọi đối thủ thì bá đạo cao cấp quá :D

linh729

Thượng Tá

Cảm ơn anh,

Bác này chắc cũng nghiên cứu kỹ thật kỹ lắm đây. Bác có 1 phát hiện rất tinh là cách phát lực của học viên này có một cái gì đó không ổn; vai hơi gồng; chưa dẻo lắm. Cái này cần thời gian.

Về bộ chân thì theo mình quan sát trong clip; bóng thầy Lân đưa sang rất nặng và nhiều lực nên học viên chỉ cần tập trung kéo miết lôi lên. Nếu là một quả nặng và lưng lửng; không xộc thẳng vào người thì lúc này rất cần sự phối hợp của động tác xoay gối xoay hông để tay dí vợt được vào tới bóng.

Bộ tay : việc xoay từ trái qua phải giúp ôm vào hông bên trái quả bóng nhiều hơn; đánh chéo từ BH mình sang BH đối thủ dễ hơn và cảm giác cũng thuận theo đà xoay của hông gối. Tuy nhiên nếu muốn giật chữ I thì cần hạn chế động tác xoay từ trái qua phải; thậm chí phải đánh từ phải qua trái. Về mũi vợt thì như học trò của thầy Lân là chuẩn. Khi chuẩn bị để hơi ngang (vị trí trung lập giữa gò; chặn và giật); bóng gần sang rồi mới chúc mũi vợt xuống. Nếu lúc đầu chúc luôn thì cũng không sao nhưng đấy là do đã biết trước bóng sang có thể giật được. Trong khi nếu là thi đấu thì sẽ không biết trước; biết đâu đối phương đã giật trước rồi hoặc đó là một cú cắt khó; mình phải gò lại. Vậy nên phải để vợt ở trạng thái trung lập; mũi vợt để hơi ngang thậm chí hơi chỉ lên là chuẩn.

vietcan

Đại Tá
Động tác kết thúc hơi thừa cả về độ vung của vai lẫn cổ tay. Thiếu lực bật của khửu tay. Sẽ gặp vần đề nếu nhồi tiếp 1 quả xoáy lên bên BH. Xin lỗi a có phải Diệp Thế Lân ko ạ

dtlan

Thiếu Uý
Động tác kết thúc hơi thừa cả về độ vung của vai lẫn cổ tay. Thiếu lực bật của khửu tay. Sẽ gặp vần đề nếu nhồi tiếp 1 quả xoáy lên bên BH. Xin lỗi a có phải Diệp Thế Lân ko ạ
Vâng em là Diệp Thế Lân đây. Để hôm nào em làm tiếp cái clip anh này giật trái tăng trái xem sao.

nb.toan

Thượng Tá
em rất vui khi a học trò có thể giật đầy đủ lực và ma sát tốt sau 20 buổi tập giật trái. mọi người xem giúp em là có cần chỉnh sửa thêm gì không ạ? em cám ơn mọi người...
Cậu học trò có cánh tay khỏe thật, có năng khiếu nữa vì mới tập mà đã hay như vậy rồi, nhưng mà cách lên tay có gì đó kỳ kỳ, có cảm giác giống mấy ông đánh gai thủ thực hiện cú "nhổ đinh" quá, còn quỹ đạo bóng là quá hay rồi không có gì để nói.

Trainee

Đại Tá
Cậu học trò có cánh tay khỏe thật, có năng khiếu nữa vì mới tập mà đã hay như vậy rồi, nhưng mà cách lên tay có gì đó kỳ kỳ, có cảm giác giống mấy ông đánh gai thủ thực hiện cú "nhổ đinh" quá, còn quỹ đạo bóng là quá hay rồi không có gì để nói.
Phương, lực, cơ địa từ đó sinh ra động hình. Em có được nghe một sư phụ từng ăn cơm bóng bàn nói thế. Học trò bác ấy hình như giờ làm HLV tuyển TP hay Q 1, hay từa tựa vậy :D. Như thế theo em hiểu thì động tác cứ phù hợp với bản thân, thấy thoải mái là được, miễn là giải quyết tốt được vấn đề! :)

dtlan

Thiếu Uý
Giật vào bàn rồi từ từ em chỉnh lại giật cho đẹp ạ hihi.

Bình luận từ Facebook